การเคลื่อนที่ของวัตถุสองชิ้นที่มีความเร่งเท่ากันบนพื้นผิวแนวนอนขรุขระที่มีแรงเสียดทาน – โจทย์และวิธีแก้

1. มวลของกล่องที่ 1 คือ 2 กิโลกรัม มวลของกล่องที่ 2 คือ 4 กิโลกรัม ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงคือ 10 m/s² ขนาดของแรง F คือ 40 นิวตัน สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานจลน์ระหว่างกล่องที่ 1 กับพื้นคือ 0.2 และสัมประสิทธิ์แรงเสียดทานจลน์ระหว่างกล่องที่ 2 กับพื้นคือ 0.3 จงหา (a) ขนาดและทิศทางของความเร่ง ของกล่อง (b) ขนาดของแรงที่กล่องที่ 1 กระทำต่อกล่องที่ 2 (F₁ ) และขนาดของแรงที่กล่องที่ 2 กระทำต่อกล่องที่ 1 ( F₂ )

การเคลื่อนที่ของวัตถุสองชิ้นที่มีความเร่งเท่ากันบนพื้นผิวแนวนอนขรุขระที่มีแรงเสียดทาน - โจทย์และวิธีแก้ 1

Solution

การเคลื่อนที่ของวัตถุสองชิ้นที่มีความเร่งเท่ากันบนพื้นผิวแนวนอนขรุขระที่มีแรงเสียดทาน - โจทย์และวิธีแก้ 2

เป็นที่รู้จัก :

มวลของกล่อง 1 (m 1 ) = 2 กก.

มวลของกล่อง 2 (m 2 ) = 4 กก.

ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง ( g) = 10 m/ s²

แรง F = 40 นิวตัน

สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานจลน์ระหว่างกล่องที่ 1 กับพื้น ( μ k1 ) = 0.2

สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานจลน์ระหว่างกล่อง 2 กับพื้น ( μ k2 ) = 0.3

น้ำหนักของกล่อง 1 (w 1 ) = m 1 g = (2)(10) = 20 นิวตัน

น้ำหนักของกล่อง 2 (w 2 ) = m 2 g = (4)(10) = 40 นิวตัน

แรงปฏิกิริยา ตั้งฉาก ที่กระทำต่อกล่อง 1 (N 1 ) = w 1 = 20 นิวตัน

แรงปฏิกิริยาตั้งฉากที่กระทำต่อกล่อง 2 (N 2 ) = w 2 = 40 นิวตัน

แรงเสียดทานจลน์ที่กระทำต่อกล่อง 1 (f k1 ) = ( μ k1 )(N 1 ) = (0.2)(20) = 4 นิวตัน

แรงเสียดทานจลน์ที่กระทำต่อกล่อง 2 (f k2 ) = ( μ k1 )(N 2 ) = (0.3)(40) = 12 นิวตัน

วิธีการแก้ปัญหา:

(ก) ขนาดและทิศทางของความเร่งของกล่อง

ΣF = ma

F – f k1 – f k2 = (m 1 + m 2 ) a

40 – 4 – 12 = (2 + 4) ก

24 = 6 ก.

a = 24 / 6

a = 4 ม./วินาที²

ทิศทางของความเร่ง = ทิศทางของแรงลัพธ์ = ไปทางขวา

(b) ขนาดของแรงที่กล่อง 1 กระทำต่อกล่อง 2 (F 12 ) และขนาดของแรงที่กล่อง 2 กระทำต่อกล่อง 1 (F 21 )

คำนวณขนาดของ F 12 :

ΣF = ma

F 12 – f k2 = (m 2 ) a

F 12 – 12 = (4)(4)

F 12 – 12 = 16

F 12 = 16 + 12

F 12 = 28 นิวตัน

F 12 และ F 21 คือแรงกิริยาและแรงปฏิกิริยาที่กระทำต่อวัตถุต่างกัน โดย F 12 และ F 21 มีขนาดเท่ากันแต่ทิศทางตรงข้ามกัน

F 12 = 28 นิวตัน = F 21 = 28 นิวตัน

[irp]

2. มวลของกล่องที่ 1 คือ 2 กิโลกรัม มวลของกล่องที่ 2 คือ 4 กิโลกรัม ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงคือ 10 m/s² แรง F คือ 40 N สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานจลน์ระหว่างกล่องที่ 1 กับพื้นคือ 0.2 และสัมประสิทธิ์แรงเสียดทานจลน์ระหว่างกล่องที่ 2 กับพื้นคือ 0.3 จงหา (a) ขนาดและทิศทางของความเร่ง (b) แรงตึงในเชือกที่เชื่อมต่อกล่องทั้งสอง ไม่ต้องพิจารณามวลของเชือก

การเคลื่อนที่ของวัตถุสองชิ้นที่มีความเร่งเท่ากันบนพื้นผิวแนวนอนขรุขระที่มีแรงเสียดทาน - โจทย์และวิธีแก้ 3

เป็นที่รู้จัก :

มวลของกล่อง 1 (m 1 ) = 2 กก.

มวลของกล่อง 2 (m 2 ) = 4 กก.

ความเร่งเนื่องจากแรง โน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²

แรง F = 40 นิวตัน

สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานจลน์ระหว่างกล่อง 1 กับพื้นคือ 0.2 ( μ k1 ) = 0.2

สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานจลน์ระหว่างกล่อง 2 กับพื้นคือ 0.2 ( μ k2 ) = 0.3

น้ำหนักของกล่อง 1 (w 1 ) = m 1 g = (2)(10) = 20 นิวตัน

น้ำหนักของกล่อง 2 (w 2 ) = m 2 g = (4)(10) = 40 นิวตัน

แรงปฏิกิริยาตั้งฉากที่กระทำต่อกล่อง 1 (N 1 ) = w 1 = 20 นิวตัน

แรงปฏิกิริยาตั้งฉากที่กระทำต่อกล่อง 2 (N 2 ) = w 2 = 40 นิวตัน

แรงเสียดทานจลน์ที่กระทำต่อกล่อง 1 (f k1 ) = ( μ k1 )(N 1 ) = (0.2)(20) = 4 นิวตัน

แรงเสียดทานจลน์ที่กระทำต่อกล่อง 2 (f k2 ) = ( μ k1 )(N 2 ) = (0.3)(40) = 12 นิวตัน

วิธีการแก้ปัญหา:

(ก) ขนาดและทิศทางของความเร่ง

ΣF = ma

F – f k1 – f k2 = (m 1 + m 2 ) a

40 – 4 – 12 = (2 + 4) ก

24 = 6 ก.

a = 24 / 6

a = 4 ม./วินาที²

ขนาดของความเร่งคือ 4 m/s² ทิศทางของความเร่งเท่ากับทิศทางของแรงลัพธ์ ซึ่งคือไปทางขวา

(ข) แรงตึงในเชือก

แรงที่กระทำต่อกล่อง 1 ในทิศทางแนวนอน ได้แก่ แรงตึง 1 (T 1 ) ไปทางขวา และแรงเสียดทานจลน์ 1 (f k1 ) ไปทางซ้าย ใช้กฎข้อที่สองของนิวตัน:

ΣF = ma

T 1 – f k1 = m 1 a

T 1 – 4 = (2)(4)

T 1 – 4 = 8

T 1 = 8 + 4 = 12 นิวตัน

แรงที่กระทำต่อกล่อง 2 ในทิศทางแนวนอน ได้แก่ แรงตึง 2 (T 2 ) ไปทางซ้าย และแรงเสียดทานจลน์ 2 (f k2 ) ไปทางขวา ใช้กฎข้อที่สองของนิวตัน :

ΣF = ma

F – T 2 – f k2 = m 2 a

40 – T 2 – 12 = (4)(4)

28 – T 2 = 16

T 2 = 28 – 16 = 12 นิวตัน

แรงตึงในเชือกที่เชื่อมต่อกล่องทั้งสอง = T 1 = T 2 = T = 12 นิวตัน

[irp]

แพ็คเกจ wpdm_id='493'

  1. มวลและน้ำหนัก
  2. แรงปกติ
  3. กฎการเคลื่อนที่ข้อที่สองของนิวตัน
  4. แรงเสียดทาน
  5. การเคลื่อนที่บนพื้นผิวแนราบโดยไม่มีแรงเสียดทาน
  6. การเคลื่อนที่ของวัตถุสองชิ้นที่มีความเร่งเท่ากันบนพื้นผิวแนวนอนขรุขระที่มีแรงเสียดทาน
  7. การเคลื่อนที่บนระนาบเอียงโดยไม่มีแรงเสียดทาน
  8. การเคลื่อนที่บนพื้นเอียงขรุขระที่มีแรงเสียดทาน
  9. การเคลื่อนไหวภายในลิฟต์
  10. การเคลื่อนที่ของวัตถุที่เชื่อมต่อกันด้วยเชือกและรอก
  11. วัตถุสองชิ้นที่มีความเร่งขนาดเท่ากัน
  12. การทำให้เส้นโค้งแบนราบกลายเป็นเส้นโค้งมน – พลศาสตร์ของการเคลื่อนที่แบบวงกลม
  13. การเข้าโค้งบนพื้นเอียง – พลศาสตร์ของการเคลื่อนที่แบบวงกลม
  14. การเคลื่อนที่สม่ำเสมอในวงกลมแนวนอน
  15. แรงสู่ศูนย์กลางในการเคลื่อนที่แบบวงกลมสม่ำเสมอ

แสดงความคิดเห็น