สนามแม่เหล็กบริเวณจุดศูนย์กลางของส่วนโค้งกระแสไฟฟ้า – ปัญหาและวิธีแก้ไข

1. จากรูปด้านล่าง ถ้าหากรัศมีของความโค้งของลวดเท่ากับ 50 ซม. จงหาขนาดของสนามแม่เหล็กที่จุดศูนย์กลางความโค้ง (ที่จุด 0 ดังแสดงในรูปด้านล่าง) (µ o = 4π.10 -7 Wb.A -1 m -1 )

เป็นที่รู้จัก :สนามแม่เหล็กที่จุดศูนย์กลางของส่วนโค้งกระแสไฟฟ้า - ปัญหาและวิธีแก้ไข 1

รัศมี (r) = 50 ซม. = 0.5 ม.

กระแสไฟฟ้า (I) = 1.5 แอมแปร์

ค่าการซึมผ่านของสุญญากาศ (µ o ) = 4π.10 -7 Wb.A -1 m -1

ต้องการทราบ:ขนาดของสนามแม่เหล็ก

อ่านเพิ่มเติม

การเหนี่ยวนำแม่เหล็กไฟฟ้า แรงเคลื่อนไฟฟ้าเหนี่ยวนำ – ปัญหาและวิธีแก้ไข

3. การเหนี่ยวนำแม่เหล็กไฟฟ้า แรงเคลื่อนไฟฟ้าเหนี่ยวนำ – ปัญหาและวิธีแก้ไข

1. ขดลวดหนึ่งถูกแทนที่ด้วยขดลวดอีกอันที่มีจำนวนรอบเป็นสองเท่าของขดลวดเดิม และอัตราการเปลี่ยนแปลงของฟลักซ์แม่เหล็กคงที่ จงหาอัตราส่วนของแรงเคลื่อนไฟฟ้าเหนี่ยวนำเริ่มต้นและแรงเคลื่อนไฟฟ้าเหนี่ยวนำสุดท้าย

เป็นที่รู้จัก :

จำนวนรอบเริ่มต้น (N) = 1

รอบสุดท้าย (N) = 2

อัตราการเปลี่ยนแปลงของฟลักซ์แม่เหล็กเริ่มต้น (ΔØ B / Δt) = อัตราการเปลี่ยนแปลงของฟลักซ์แม่เหล็กสุดท้าย (ΔØ B / Δt)

อ่านเพิ่มเติม

กฎของเคิร์ชฮอฟฟ์ – ปัญหาและแนวทางแก้ไข

1. ถ้า R 1 = 2 Ω, R 2 = 4 Ω, R 3 = 6 Ω จงหาค่ากระแสไฟฟ้าที่ไหลในวงจรด้านล่าง

เป็นที่รู้จัก :

ตัวต้านทาน 1 (ร1) = 2 โอห์ม กฎของ Kirchhoff – ปัญหาและวิธีแก้ปัญหา 1

ตัวต้านทาน 2 (R 2 ) = 4 โอห์ม

ตัวต้านทาน 3 (R 3 ) = 6 โอห์ม

แหล่งกำเนิด emf 1 (E 1 ) = 9 V

แหล่งกำเนิด emf 2 (E 2 ) = 3 V

อ่านเพิ่มเติม

พลังงานที่เกิดขึ้นจากปฏิกิริยาฟิวชัน – ปัญหาและแนวทางแก้ไข

1. จากสมการปฏิกิริยาฟิวชัน ต่อไปนี้ จงหาพลังงานที่เกิดขึ้นในปฏิกิริยาฟิวชัน!

พลังงานที่เกิดขึ้นในปฏิกิริยาฟิวชัน – ปัญหาและแนวทางแก้ไข 1

Solution

อ่านเพิ่มเติม

วงจรไฟฟ้ากระแสตรงอย่างง่าย – ปัญหาและวิธีแก้ไข

1. จากรูปด้านล่าง จงหาค่ากระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านR1

วงจรไฟฟ้ากระแสตรงอย่างง่าย - ปัญหาและวิธีแก้ไข 1เป็นที่รู้จัก :

ตัวต้านทาน 1 (R 1 ) = 4 Ω

ตัวต้านทาน 2 (R 2 ) = 4 Ω

ตัวต้านทาน 3 (R 3 ) = 8 โอห์ม

แรงดันไฟฟ้า (V) = 40 โวลต์

อ่านเพิ่มเติม

คลื่นกล (ความถี่ คาบ ความยาวคลื่น ความเร็วคลื่น) – ปัญหาและวิธีแก้ปัญหา

3. คลื่นกล (ความถี่ คาบ ความยาวคลื่น ความเร็วคลื่น) – ปัญหาและวิธีแก้ปัญหา

1. มีจุกไม้ก๊อกสองอันวางอยู่บนยอดคลื่นทั้งสองอันเคลื่อนที่ขึ้นลงบนผิวน้ำทะเล 20 ครั้งใน 4 วินาที ถ้าระยะห่างระหว่างจุกไม้ก๊อกทั้งสองคือ 100 เซนติเมตร และระหว่างจุกไม้ก๊อกทั้งสองมีท้องคลื่นสองท้องและยอดคลื่นหนึ่งยอด จงหาความถี่ของคลื่นและความเร็วของคลื่น

คลื่นกล (ความถี่, คาบ, ความยาวคลื่น, ความเร็วคลื่น) 1เป็นที่รู้จัก :

จุกทั้งสองอยู่บนยอดคลื่น และระหว่างจุกทั้งสองมีร่องคลื่น 2 ร่องและยอดคลื่น 1 ร่อง (ดูรูป) ดังนั้นจึงมีความยาวคลื่นสองช่วงระหว่างจุกทั้งสอง

อ่านเพิ่มเติม

การเลี้ยวเบนของแสงผ่านช่องแคบเดี่ยว – ปัญหาและวิธีแก้ไข

การเลี้ยวเบนของแสงผ่านช่องแคบเดี่ยว – ปัญหาและวิธีแก้ไข

1. แสงที่มีความยาวคลื่น 500 นาโนเมตร ผ่านช่องแคบกว้าง 0.2 มิลลิเมตร เกิดการ เลี้ยวเบนและ ปรากฏภาพบนจอรับภาพที่อยู่ ห่างออกไป 60 เซนติเมตร จงหา ระยะห่างระหว่างจุดสูงสุดตรงกลางกับจุดต่ำสุดที่สอง

การเลี้ยวเบนของแสงผ่านช่องแคบเดี่ยว – ปัญหาและวิธีแก้ไข 1

เป็นที่รู้จัก :

อ่านเพิ่มเติม

ประจุไฟฟ้าที่สะสมอยู่ในตัวเก็บประจุ – ปัญหาและวิธีแก้ไข

1. จงหาค่าประจุใน ตัว เก็บประจุ C 5

เป็นที่รู้จัก :ประจุไฟฟ้าที่สะสมอยู่ในตัวเก็บประจุ – ปัญหาและวิธีแก้ไข 1

ตัวเก็บประจุ1 (C 1 ) = 6 F

ตัวเก็บประจุ2 (C 2 ) = 6 F

ตัวเก็บประจุ3 (C 3 ) = 3 F

ตัวเก็บประจุ4 (C 4 ) = 12 F

ตัวเก็บประจุ5 (C 5 ) = 6 F

แรงดันไฟฟ้า(V) = 12 โวลต์

อ่านเพิ่มเติม

การทดลองช่องคู่ของยัง – ปัญหาและวิธีแก้ไข

การทดลองช่องคู่ของยัง – ปัญหาและวิธีแก้ไข

1. d คือระยะห่างระหว่างช่องแคบ 2 ช่อง, L คือระยะห่างระหว่างช่องแคบกับจอรับภาพ, P2 คือระยะห่างระหว่างแถบการแทรกสอดลำดับที่สองกับกึ่งกลางของจอรับภาพ จงหาความยาวคลื่นของแสง (1 Å = 10⁻¹⁰ m )

เป็นที่รู้จัก :การทดลองช่องคู่ของยัง - ปัญหาและวิธีแก้ไข 1

ระยะห่างระหว่างช่องแคบสองช่อง (d) = 1 มม. = 1 x 10⁻³ ม.

ระยะห่างระหว่างช่องแคบกับหน้าจอรับภาพ (L) = 1 เมตร

ระยะห่างระหว่างแถบอันดับสองกับแถบกลาง (P 2 ) = 1 มม. = 1 x 10 -3ม.

ลำดับ (n) = 2

อ่านเพิ่มเติม

การเคลื่อนที่แบบหมุน – ปัญหาและวิธีแก้ไข

1. วัตถุทรงกระบอกกลวง (I = m R 2 ) เคลื่อนที่กลิ้งขึ้นไปบนระนาบเอียงขรุขระ โดยไม่ลื่น ไถลด้วยความเร็วเริ่มต้น 10 m/s ระนาบเอียงมีมุมเงย θ โดยที่ tan θ = 0.75 ถ้าความเร่งโน้มถ่วง g = 10 ms -2และความเร็วของวัตถุลดลงเหลือ 5 ms -1ระยะทางที่ วัตถุ เคลื่อนที่ไปบนระนาบเอียงได้คือ…

เป็นที่รู้จัก :

โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกระบอกกลวง (I) = m R 2

มุมเงย = θ โดยที่ tan θ = 0.75 = 75/100 = opp / adj

บาปθ = ตรงข้าม / ไฮเปอร์ = 75/125 = 3/5 = 0.6

ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²

ความเร็วเริ่มต้น (v o ) = 10 ม./วินาที

ความเร็วสุดท้าย (v t ) = 5 ม./วินาที

อ่านเพิ่มเติม