1. จากรูปด้านล่าง ถ้าหากรัศมีของความโค้งของลวดเท่ากับ 50 ซม. จงหาขนาดของสนามแม่เหล็กที่จุดศูนย์กลางความโค้ง (ที่จุด 0 ดังแสดงในรูปด้านล่าง) (µ o = 4π.10 -7 Wb.A -1 m -1 )
เป็นที่รู้จัก :
รัศมี (r) = 50 ซม. = 0.5 ม.
กระแสไฟฟ้า (I) = 1.5 แอมแปร์
ค่าการซึมผ่านของสุญญากาศ (µ o ) = 4π.10 -7 Wb.A -1 m -1
ต้องการทราบ:ขนาดของสนามแม่เหล็ก
วิธีการแก้ปัญหา:
360 องศา = 1/3 ของ เส้นรอบวงวงกลม ดังนั้น 120 องศา / 360 องศา = 1/3 จึงได้ว่า 120 องศา = 1/3 ของ เส้นรอบวงวงกลม
สมการของสนามแม่เหล็กที่จุดศูนย์กลางของขดลวดที่มีหลายวง:
![]()
B = ขนาดของสนามแม่เหล็ก, N = จำนวนรอบ, I = กระแสไฟฟ้า, r = รัศมีของความโค้ง
ในโจทย์ข้างต้น มีเพียงวงเดียว ดังนั้น N จึงถูกตัดออกจากสมการ ขดลวดในโจทย์ข้างต้นไม่ใช่หนึ่งวงกลม แต่เป็นหนึ่ง/3 ของวงกลม:
![]()
ขนาดของสนามแม่เหล็ก ณ จุดศูนย์กลางความโค้ง:

2. จากรูปด้านล่าง กระแสไฟฟ้าที่ไหลในลวดมีค่า 6 แอมป์ และรัศมีของความโค้งมีค่า R = 3π ซม. จงหาขนาดของสนามแม่เหล็ก ณ จุด P
เป็นที่รู้จัก :
รัศมีของความโค้ง (r) = 3π ซม. = (3π/100) ม.
= 3π/10 2ม. = 3π.10 -2ม.
กระแสไฟฟ้า (I) = 6 A
ค่าการซึมผ่านของสุญญากาศ (µ o ) = 4π.10 -7 Wb.A -1 m -1
ต้องการทราบ:ขนาดของสนามแม่เหล็ก
วิธีการแก้ปัญหา:
360o = 1 เส้นรอบวง ของวงกลม 45o / 360o = 1/8 แล้ว 45o = 1/8 x เส้นรอบวง ของวงกลม
ขนาดของสนามแม่เหล็ก ณ จุดศูนย์กลางความโค้ง:

3. กระแสไฟฟ้าไหลในลวด = 9 A รัศมีของความโค้ง (R) = 2π cm และ µo = 4π x 10⁻⁷ Wb.A⁻¹.m⁻¹จงหาขนาดของสนามแม่เหล็กที่จุด P
เป็นที่รู้จัก :
รัศมีของความโค้ง (r) = 2π ซม. = (2π/100) ม.
= 2π/10 2ม. = 2π.10 -2ม.
กระแสไฟฟ้า (I) = 9 A
ค่าการซึมผ่านของสุญญากาศ (µ o ) = 4π.10 -7 Wb.A -1 m -1
ต้องการทราบขนาดของสนามแม่เหล็ก ณ จุด P
วิธีการแก้ปัญหา:
360o - 120o = 240o. 240o / 360o = 2/3 แล้ว 240o = 2/3 x เส้นรอบวง ของวงกลม
ขนาดของสนามแม่เหล็ก ณ จุดศูนย์กลางความโค้ง:
