พื้นเอียง – ปัญหาและวิธีแก้ไข
1. มวลของบล็อกคือ 5 กิโลกรัมความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง = 9.8 m/s² tan 37 ° = 3/4 ความเร่งของบล็อกคือเท่าใด?

Solution
เป็นที่รู้จัก :
มวล (ม.) = 5 กก.
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
น้ำหนัก (w) = มก. = (5)(10) = 50 N
x = 3
ความสูงของระนาบเอียง (y) = 4
ความยาวของพื้นผิวระนาบเอียง (l) = 5
ต้องการทราบอัตราเร่งของบล็อก (a) ?
วิธีการแก้ปัญหา:
วัตถุเคลื่อนที่ด้วยความเร่งด้วยแรง w xพื้นเอียงเรียบจึงไม่มีแรงเสียดทาน
w x = w sin θ = (w)(y / z)
w x = (50)(4/5)
w x = 40 นิวตัน
ความเร่งของบล็อก (a) ?
ΣF = ma
w x = ma
40 = (5) ก
a = 40 / 5
a = 8 ม./วินาที²
2. วัตถุชิ้นหนึ่งอยู่นิ่งในตอนแรก จากนั้นถูกเร่งความเร็วขึ้นไปในทิศทางขนานกับพื้นระนาบเอียง มวลของวัตถุเท่ากับ 8 กิโลกรัม สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานสถิต µs = 0.5 และมุม θ = 45 องศาจงหาขนาดของแรง F ที่ทำให้วัตถุถูกเร่งความเร็ว
เป็นที่รู้จัก :
สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานสถิต (µ s ) = 0.5
มุม (θ) = 45 °
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
มวลของบล็อก (ม.) = 8 กก.
น้ำหนักของบล็อก (w) = mg = (8 kg)(10 m/s² ) = 80 kg m/s² = 80 นิวตัน
ต้องการทราบ: ขนาดของแรง F
วิธีการแก้ปัญหา:
บล็อกเริ่มเร่งความเร็วหาก F ≥ wx + fs. 
ส่วนประกอบแนวนอนของน้ำหนัก :
w x = w บาป θ = (80)(บาป 45) = (80)(0.5√2) = 40√2
ส่วนประกอบแนวตั้งของน้ำหนัก :
w y = w cos θ = (80)(cos 45) = (80)(0.5√2) = 40√2
N = w y = 40√2
แรงเสียดทานสถิต:
ฉs = µ sยังไม่มีข้อความ = (0.5)(40√2) = 20√2
ขนาดของแรง F :
F ≥ w x + f s
F ≥ 40√2 + 20√2
F ≥ 60√2 นิวตัน
3. มวลของบล็อกคือ 8 กิโลกรัมแรงขั้นต่ำที่จำเป็นในการยึดบล็อกไว้ไม่ให้เลื่อนลงมาคือ … (sin 37 ° = 0.6, cos 37 ° = 0.8, g = 10 ms⁻² , µk = 0.1)
เป็นที่รู้จัก :
มวลของบล็อก (เมตร) = 8 กิโลกรัม
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
น้ำหนักของบล็อก (w) = mg = (8)(10) = 80 นิวตัน
ไซน์ 37 ° = 0.6
คอส 37 ° = 0.8
สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานจลน์ (µ k ) = 0.1
แรงปฏิกิริยาตั้งฉาก (N) = w y = w cos 37 o = (80)(0.8) = 64 นิวตัน
ต้องการทราบ:ขนาดของแรง F
วิธีการแก้ปัญหา:
บล็อกจะไม่เลื่อนลงถ้าF = w x
ส่วนประกอบแนวนอนของน้ำหนักที่ขนานกับพื้นผิวระนาบเอียง :
w x = w บาป θ = (80)(บาป 37) = (80)(0.6) = 48
f k = µ k N = (0.1)(64) = 6.4
แรง F ขั้นต่ำที่ทำให้บล็อกไม่เลื่อนลง:
F + f k – w x = 0
F = w x – f k = 48 – 6.4 = 41.6 นิวตัน
4. วัตถุมวล 5 กิโลกรัมถูกดึงไปตามพื้นเอียงขรุขระด้วยแรง 71 นิวตัน (g = 10 ms⁻² , sin 37 ° = 0.6, cos 37 ° = 0.8) ถ้าสัมประสิทธิ์แรงเสียดทานระหว่างวัตถุกับพื้นเอียงคือ 0.4 จงหาความเร่งของวัตถุ
เป็นที่รู้จัก :
มวลของวัตถุ (ม.) = 5 กก.
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
น้ำหนักของบล็อก (w) = mg = (5)(10) = 50 นิวตัน
แรง F = 71 นิวตัน
ไซน์ 37 ° = 0.6
คอส 37 ° = 0.8
สัมประสิทธิ์แรงเสียดทาน = 0.4
ต้องการทราบ : อัตราเร่งของบล็อก (ก)
วิธีการแก้ปัญหา:
ส่วนประกอบแนวนอนของน้ำหนัก :
w x = w บาป θ = (50)(บาป 37) = (50)(0.6) = 30
ส่วนประกอบแนวตั้งของน้ำหนัก :
w y = w cos θ = (50)(cos 37) = (50)(0.8) = 40
แรงปฏิกิริยาปกติ :
N = w y = 40
แรงเสียดทานจลน์:
f k = µ k N = (0.4)(40) = 16
แรงลัพธ์ :
∑F = F – w x – f k = 71 – 30 – 16 = 25 นิวตัน
ความเร่งของวัตถุ:
a = ∑F / m = 25 / 5 = 5 m/ s²
5. กล่องหนัก 500 นิวตันถูกยกขึ้นไปบนรถบรรทุกโดยใช้พื้นเอียง ดังแสดงในรูปด้านล่าง ถ้าความสูงของรถบรรทุกคือ 1.5 เมตร จงหาขนาดของแรงที่ใช้ในการเคลื่อนย้ายกล่อง
เป็นที่รู้จัก :
น้ำหนักของกล่อง (w) = 500 นิวตัน
ความสูงของรถบรรทุก (h) = 1.5 เมตร
ความยาวของพื้นเอียง (l) = 3 เมตร
ต้องการทราบขนาดของแรงที่ใช้ในการเคลื่อนกล่อง (F)
วิธีการแก้ปัญหา:
Sin θ = ตรงข้าม / hyp = 1.5 เมตร / 3 เมตร = 1.5 / 3 = 0.5
แรง (F) ที่ต้องใช้ในการเคลื่อนย้ายกล่อง จะเท่ากับส่วนประกอบแนวนอนของน้ำหนักซึ่งขนานกับระนาบเอียง (w x )
w x = w บาป θ = (500 N)(0.5) = 250 N
- ระนาบเอียงคืออะไร และช่วยให้การทำงานง่ายขึ้นได้อย่างไร?
- คำตอบพื้นเอียง คือพื้นผิวเรียบที่ทำมุม (ไม่ใช่มุมฉาก) กับพื้นผิวแนวนอน มันช่วยให้การทำงานง่ายขึ้นโดยอนุญาตให้ใช้แรงในระยะทางที่ยาวขึ้นเพื่อเอาชนะแรงต้านทาน ซึ่งมักจะลดขนาดของแรงที่จำเป็นในการยกหรือวางวัตถุลง
- มุมเอียงมีผลต่อแรงที่ต้องใช้ในการเคลื่อนวัตถุขึ้นไปบนระนาบอย่างไร?
- คำตอบยิ่งมุมเอียงชันมากเท่าไร ก็ยิ่งต้องใช้แรงมากขึ้นในการเคลื่อนวัตถุขึ้นไปบนระนาบ เมื่อมุมเอียงลดลง แรงที่ต้องใช้ก็จะลดลง แต่จะกระจายไปในระยะทางที่ยาวขึ้น
- ทำไมการผลักกล่องหนักขึ้นทางลาดจึงง่ายกว่าการยกกล่องขึ้นตรงๆ?
- คำตอบการผลักกล่องขึ้นทางลาด (ระนาบเอียง) จะกระจายน้ำหนักของกล่องไปในระยะทางที่ไกลขึ้น ทำให้ใช้แรงน้อยลงในแต่ละช่วงเวลา การยกกล่องขึ้นตรงๆ นั้นต้องต้านน้ำหนักทั้งหมดของกล่องโดยตรง ซึ่งต้องใช้แรงมากกว่ามาก
- ความยาวของพื้นเอียงมีความสัมพันธ์อย่างไรกับแรงที่ต้องใช้ในการเคลื่อนวัตถุขึ้นไปบนพื้นเอียง?
- คำตอบยิ่งพื้นเอียงยาวขึ้น (โดยที่ความสูงคงที่) จะใช้แรงน้อยลงในการเคลื่อนวัตถุขึ้นไปบนพื้นเอียง อย่างไรก็ตาม ต้องออกแรงในระยะทางที่ยาวขึ้น
- หากมีแรงเสียดทานเกิดขึ้นบนพื้นเอียง แรงเสียดทานนั้นจะส่งผลต่อการเคลื่อนที่ของวัตถุบนพื้นเอียงอย่างไร?
- คำตอบแรงเสียดทานเป็นแรงต้านการเคลื่อนที่ของวัตถุ หากวัตถุถูกผลักขึ้นไปบนพื้นเอียง แรงเสียดทานจะกระทำลงด้านล่าง ทำให้ต้องใช้แรงมากขึ้นในการเคลื่อนย้ายวัตถุ ในทางกลับกัน หากวัตถุกำลังเคลื่อนที่ลงมาตามพื้นเอียง แรงเสียดทานจะทำให้การเคลื่อนที่ลงช้าลง
- เหตุใดคนงานจึงใช้ทางลาดเพื่อขนของหนักขึ้นรถบรรทุก?
- คำตอบการใช้พื้นเอียง (ทางลาด) ช่วยให้คนงานใช้แรงน้อยลงในการยกสิ่งของหนักในระยะทางที่ยาวขึ้น ทำให้งานง่ายขึ้นและเหนื่อยน้อยกว่าการยกสิ่งของในแนวตั้ง
- น้ำหนักของวัตถุมีความสัมพันธ์กับแนวโน้มที่วัตถุจะเลื่อนลงมาตามพื้นเอียงอย่างไร?
- คำตอบส่วนประกอบของน้ำหนักของวัตถุที่กระทำขนานกับพื้นผิวของระนาบเอียงทำให้วัตถุนั้นเลื่อนลงมา ยิ่งวัตถุหนักมากเท่าใด ส่วนประกอบของน้ำหนักนี้ก็จะยิ่งมากขึ้นเท่านั้น และด้วยเหตุนี้ แนวโน้มที่วัตถุจะเลื่อนลงมาก็จะยิ่งมากขึ้นเท่านั้น
- แรงปฏิกิริยาตั้งฉากมีบทบาทอย่างไรในระนาบเอียง?
- คำตอบแรงปฏิกิริยาตั้งฉากจะกระทำต่อพื้นผิวของระนาบเอียง มันเป็นตัวกำหนดปริมาณแรงเสียดทานระหว่างวัตถุกับระนาบ เนื่องจากแรงเสียดทานมักแปรผันตรงกับแรงปฏิกิริยาตั้งฉาก
- เหตุใดจึงอาจต้องวางทรายหรือกรวดบนพื้นเอียงในสภาพพื้นเป็นน้ำแข็ง?
- คำตอบทรายหรือกรวดช่วยเพิ่มแรงเสียดทานระหว่างพื้นเอียงกับวัตถุ (เช่น รองเท้าหรือยางรถยนต์) ที่สัมผัสกับพื้น แรงเสียดทานที่เพิ่มขึ้นนี้ช่วยป้องกันการลื่นไถลในสภาพพื้นเป็นน้ำแข็งหรือเปียก
- ถ้าลูกบอลกลิ้งขึ้นไปบนพื้นเอียงแล้วกลิ้งลงมา ลูกบอลจะกลับมามีความเร็วเท่าเดิมเมื่อถึงจุดเริ่มต้นหรือไม่ โดยไม่คำนึงถึงแรงต้านอากาศและแรงเสียดทาน?
- คำตอบใช่แล้ว ในกรณีที่ไม่มีแรงต้านอากาศและแรงเสียดทาน พลังงานศักย์ของลูกบอล ณ จุดสูงสุดจะเปลี่ยนกลับเป็นพลังงานจลน์ทั้งหมดขณะที่มันตกลงมา ทำให้มันกลับมามีความเร็วเท่าเดิมเมื่อกลับมาถึงจุดเริ่มต้น เนื่องจากหลักการอนุรักษ์พลังงาน