१. लाथ मारलेला फुटबॉल क्षितिजसमांतर रेषेशी θ = ३० ° चा कोन करून १४ मी/से च्या सुरुवातीच्या वेगाने जमिनीवरून उडतो. चेंडू जमिनीवर आदळण्यापूर्वीचा अंतिम वेग काढा.
ज्ञात :
कोन ( θ ) = ३० °
प्रारंभिक वेग (v o ) = 14 m/s
गुरुत्वाकर्षणाची त्वरण (g) = 10 m/ s²
अपेक्षित: चेंडू जमिनीवर आदळण्यापूर्वीचा अंतिम वेग
उपाय:
आरंभिक वेगाचा क्षैतिज घटक:
v ox = v o cos θ = (14 m/s)(cos 30 o ) = (14 m/s)(0.5 √ 3 ) = 7 √ 3 m/s
आरंभिक वेगाचा उभ्या दिशेतील घटक:
v oy = v o sin θ = (14 m/s)(sin 30 o ) = (14 m/s)(0.5) = 7 m/s
उभ्या दिशेतील अंतिम वेग
वरची दिशा सकारात्मक आणि खालची दिशा नकारात्मक म्हणून निवडा.
ज्ञात :
प्रारंभिक वेग (v o ) = 7 m/s (वरच्या दिशेने धन)
गुरुत्वाकर्षणाची त्वरण (g) = – 10 m/s² ( खालील दिशेने ऋणात्मक)
उंची (h) = 0 (वस्तू तिच्या मूळ स्थितीत परत आली)
अपेक्षित : अंतिम वेग (v t )
उपाय:
v t 2 = v o 2 + 2 gh = 7 2 + 2(-10)(0) = 49 – 0 = 49
v t = √49 = 7 m/s
क्षैतिज दिशेतील अंतिम वेग
क्षैतिज दिशेतील सुरुवातीचा वेग 7 √ 3 m/s आहे. वेग स्थिर आहे, त्यामुळे अंतिम वेग हा सुरुवातीच्या वेगाइतकाच असतो.
वस्तू जमिनीवर आदळण्यापूर्वीचा अंतिम वेग
![]()
२. ५ मीटर उंच इमारतीवरून एक वस्तू क्षितिजसमांतर रेषेशी ३० ° चा कोन करून वर फेकली जाते . तिचा सुरुवातीचा वेग १० मी/से आहे. वस्तू जमिनीवर आदळण्यापूर्वीचा अंतिम वेग काढा! गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण १० मी/ से² आहे.
ज्ञात :
कोन ( θ ) = ३० अंश
सुरुवातीची उंची (h o ) = १० मीटर
प्रारंभिक वेग (v o ) = 10 m/s
गुरुत्वाकर्षणाची त्वरण (g) = 10 m/ s²
अपेक्षित: अंतिम वेग
उपाय:
आरंभिक वेगाचा क्षैतिज घटक:
v ox = v o cos θ = (10 m/s)(cos 30 o ) = (10 m/s)(0.5 √ 3 ) = 5 √ 3 m/s
आरंभिक वेगाचा उभ्या दिशेतील घटक:
v oy = v o sin θ = (10 m/s)(sin 30 o ) = (10 m/s)(0.5) = 5 m/s
उभ्या दिशेतील अंतिम वेग
ज्ञात :
प्रारंभिक वेग (v o ) = 5 m/s (वरच्या दिशेने धन)
गुरुत्वाकर्षणाची त्वरण (g) = – 10 m/s² ( खालील दिशेने ऋणात्मक)
उंची (h) = -5 मी ( ऋणात्मक कारण जमीन सुरुवातीच्या उंचीपेक्षा खाली आहे)
अपेक्षित : अंतिम वेग (v t )
उपाय:
v t 2 = v o 2 + 2 gh = 5 2 + 2(-10)(-5) = 25 + 100 = 125
v t = √125 m/s
क्षैतिज दिशेतील अंतिम वेग
क्षैतिज दिशेतील अंतिम वेग 5 √3 m/s आहे.
अंतिम वेग
![]()
३. १२ मीटर उंच इमारतीवरून एक लहान चेंडू ८ मी/से या सुरुवातीच्या वेगाने क्षैतिज दिशेने प्रक्षेपित केला जातो. चेंडू जमिनीवर आदळण्यापूर्वीचा अंतिम वेग काढा ! गुरुत्वाकर्षणाची त्वरण १० मी/से² आहे.
ज्ञात :
उंची (h) = ५ मीटर
प्रारंभिक वेग (v o ) = 8 m/s
गुरुत्वाकर्षणाची त्वरण (g) = 10 m/ s²
अपेक्षित : अंतिम वेग (v t )
उपाय:
आरंभिक वेगाचा क्षैतिज घटक:
v ox = v o = 8 m/s
आरंभिक वेगाचा उभ्या दिशेतील घटक:
v oy = 0 m/s
उभ्या दिशेतील अंतिम वेग
च्या समीकरणाचा वापर करून गणना केली जाते मुक्त पतन गती.
ज्ञात :
गुरुत्वाकर्षणाची त्वरण (g) = 10 m/ s²
उंची (h) = ८ मी
अपेक्षित : अंतिम वेग (v t )
उपाय:
v t 2 = 2 gh = 2(10)(12) = 240
v t = √240 m/s
क्षैतिज दिशेतील अंतिम वेग
क्षैतिज दिशेतील सुरुवातीचा वेग 8 m/s आहे. वेग स्थिर आहे, त्यामुळे सुरुवातीचा वेग अंतिम वेगाइतकाच असतो. म्हणून क्षैतिज दिशेतील अंतिम वेग 8 m/s आहे.
अंतिम वेग
![]()
[wpdm_package आयडी='२९८९']
[wpdm_package आयडी='२९८९']
- आरंभिक वेगाचे क्षैतिज आणि उभ्या घटकांमध्ये विभाजन करा
- क्षैतिज विस्थापन निश्चित करा
- कमाल उंची निश्चित करा
- वेळेचा कालावधी निश्चित करा
- वस्तूचे स्थान निश्चित करा
- अंतिम वेग निश्चित करा
आरंभिक वेगाचा क्षैतिज घटक:
आडवे विस्थापन:
आरंभिक वेगाचा उभ्या दिशेतील घटक:
आरंभिक वेगाचा उभ्या दिशेतील घटक:
मुक्तपणे खाली पडण्याच्या गतीच्या समीकरणाचा वापर करून हवेतील वेळेची गणना केली जाते.
आरंभिक वेगाचा उभ्या दिशेतील घटक:
उपाय:
आरंभिक वेगाचा क्षैतिज घटक ::
सुरुवातीच्या वेगाचा क्षैतिज घटक = सुरुवातीचा वेग = 10 m/s.
सुरुवातीच्या वेगाचे x घटक (आडवा) आणि y घटक (उभा) मध्ये विभाजन करा.