แก้ปัญหาเกี่ยวกับการเคลื่อนที่ของวัตถุที่ถูกยิง – การหาช่วงเวลา
1. ลูกฟุตบอลที่ถูกเตะออกจากพื้นทำมุม θ = 30 องศากับแนวราบด้วยความเร็วเริ่มต้น 10 เมตร/วินาที จงคำนวณหาช่วงเวลาที่ลูกฟุตบอลจะขึ้นไปถึงความสูงสูงสุด! ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงคือ 10 เมตร/วินาที²
เป็นที่รู้จัก :
มุม (θ) = 3 0 o
ความเร็วเริ่มต้น (v o ) = 10 ม./วินาที
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
ต้องการทราบ:ช่วงเวลาที่ใช้ในการขึ้นไปถึงความสูงสูงสุด
วิธีการแก้ปัญหา:
องค์ประกอบแนวตั้งของความเร็วเริ่มต้น:
v oy = v o sin θ = (10 m/s)(sin 30 o ) = (10 m/s)(0.5) = 5 m/s
ช่วงเวลาที่ใช้ในการขึ้นไปถึงความสูงสูงสุดนั้นกำหนดโดย สมการ การเคลื่อนที่ในแนวดิ่งโดยเลือกทิศทางขึ้นเป็นค่าบวก และทิศทางลงเป็นค่าลบ
เป็นที่รู้จัก :
ความเร็วเริ่มต้น (v o ) = 5 ม./วินาที(ทิศทางขึ้นเป็นบวก)
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = – 10 m/s² (ค่าลบชี้ลงด้านล่าง)
ความเร็วสุดท้ายที่ความสูงสูงสุด (v t ) = 0
ต้องการทราบ:ช่วงเวลา (t)
วิธีการแก้ปัญหา:
v t = v o + g t
0 = 5 + (-10)t
0 = 5 – 10 ตัน
5 = 10 ตัน
t = 5/10 = 0.5 วินาที
2. วัตถุถูกยิงขึ้นไปในอากาศทำมุม 30 องศากับแนวราบ ด้วยความเร็วเริ่มต้น 30 เมตร/วินาที จงคำนวณเวลาที่วัตถุลอยอยู่ในอากาศ! ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงคือ 10 เมตร/ วินาที²
เป็นที่รู้จัก :
มุม (θ) = 3 0 o
ความเร็วเริ่มต้น (v o ) = 8 ม./วินาที
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
ต้องการทราบ:ช่วงเวลาก่อนที่ร่างกายจะตกถึงพื้น
วิธีการแก้ปัญหา:
องค์ประกอบแนวตั้งของความเร็วเริ่มต้น:
v oy = v o sin θ = (8 m/s)(sin 30 o ) = (8 m/s)(0.5) = 4 m/s
ขั้นแรก เราจะคำนวณช่วงเวลาที่ใช้ในการไปถึงความสูงสูงสุดโดยใช้สมการการเคลื่อนที่ในแนวดิ่ง
เลือกทิศทางขึ้นเป็นค่าบวก และทิศทางลงเป็นค่าลบ
เป็นที่รู้จัก :
ความเร็วเริ่มต้น (v o ) = 4 ม./วินาที(ทิศทางขึ้นเป็นบวก)
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = – 10 m/s² (ค่าลบชี้ลงด้านล่าง)
ความเร็วสุดท้ายที่ความสูงสูงสุด (v t ) = 0
ต้องการทราบ:ช่วงเวลา (t)
วิธีการแก้ปัญหา:
v t = v o + g t
0 = 4 + (-10)t
0 = 4 – 10 ตัน
4 = 10 ตัน
t = 4/10 = 0,4 วินาที
ระยะเวลาที่ใช้ในการขึ้นไปถึงความสูงสูงสุดคือ 0.4 วินาที
เวลาที่ลอยอยู่ในอากาศคือ 2 x 0.4 วินาที = 0.8 วินาที
3. วัตถุถูกยิงขึ้นไปในอากาศทำมุม 30 องศากับแนวราบจากอาคารสูง 10 เมตร ความเร็วเริ่มต้นของวัตถุคือ 40 เมตร/วินาที วัตถุจะใช้เวลานานเท่าใดจึงจะถึงพื้น ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงคือ 10 เมตร/ วินาที²
เป็นที่รู้จัก :
มุม (θ) = 3 0 o
ความสูงเริ่มต้น (h o ) = 10 เมตร
ความเร็วเริ่มต้น (v o ) = 40 ม./วินาที
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
ต้องการทราบ:เวลาที่อยู่ในอากาศ (t)
วิธีการแก้ปัญหา:
องค์ประกอบแนวตั้งของความเร็วเริ่มต้น:
v oy = v o sin θ = (40 m/s)(sin 30 o ) = (40 m/s)(0.5) = 20 m/s
ขั้นแรก เราจะคำนวณช่วงเวลาที่ใช้ในการไปถึงความสูงสูงสุดโดยใช้สมการการเคลื่อนที่ในแนวดิ่ง
เลือกทิศทางขึ้นเป็นค่าบวก และทิศทางลงเป็นค่าลบ
เป็นที่รู้จัก :
ความเร็วเริ่มต้น (v o ) = 20 ม./วินาที(ทิศทางขึ้นเป็นบวก)
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = – 10 m/s² (ค่าลบชี้ลงด้านล่าง)
ความเร็วสุดท้ายที่จุดสูงสุด (v t ) = 0
ต้องการทราบ:ช่วงเวลา (t)
วิธีการแก้ปัญหา:
v t = v o + g t
0 = 20 + (-10)t
0 = 20 – 10 ตัน
20 = 10 ตัน
t = 20/10 = 2 วินาที
เวลาที่ลอยอยู่ในอากาศ = 2 x 2 วินาที = 4 วินาที
วัตถุอยู่สูงจากพื้น 10 เมตร เวลาที่ใช้คือ 4 วินาที ในการไปถึงตำแหน่งที่ขนานกับตำแหน่งเริ่มต้น ลูกบอลยังคงเคลื่อนที่ลงด้านล่าง
ช่วงเวลาที่วัตถุจะตกถึงพื้นคำนวณโดยใช้สมการการเคลื่อนที่แบบตกอิสระ
เป็นที่รู้จัก :
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
ความสูง (h) = 10 เมตร
ต้องการทราบ:ช่วงเวลา (t)
วิธีการแก้ปัญหา:
h = 1/2 gt 2
10 = 1/2 (10) t 2
10 = 5 t 2
t 2 = 10/5 = 2
t = √2 = 1.4 วินาที
ช่วงเวลา = 1.4 วินาที
ช่วงเวลาทั้งหมด = 4 วินาที + 1.4 วินาที = 5.4 วินาที
4. ลูกบอลขนาดเล็กถูกยิงออกไปในแนวนอนด้วยความเร็วเริ่มต้น v₀ = 15 m/s จากอาคารสูง 5 เมตร จงคำนวณเวลาที่ลูกบอลอยู่ในอากาศ! ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงคือ 10 m/ s²
เป็นที่รู้จัก :
ความสูง (h) = 5 เมตร
ความเร็วเริ่มต้น (v o ) = 15 ม./วินาที
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
ต้องการ:เวลาในอากาศ (t)
วิธีการแก้ปัญหา:
เวลาที่วัตถุลอยอยู่ในอากาศจะคำนวณโดยใช้สมการการเคลื่อนที่แบบตกอย่างอิสระ
เป็นที่รู้จัก :
ความสูง (h) = 5 เมตร
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
ต้องการทราบ:ช่วงเวลา (t)
วิธีการแก้ปัญหา:
h = 1/2 gt 2
5 = 1/2 (10) t 2
5 = 5 t 2
t 2 = 5/5 = 1
t = √1 = 1 วินาที
แพ็คเกจ wpdm_id='531'
แพ็คเกจ wpdm_id='536'
- แยกความเร็วเริ่มต้นออกเป็นส่วนประกอบแนวนอนและแนวตั้ง
- กำหนดการกระจัดในแนวนอน
- กำหนดความสูงสูงสุด
- กำหนดช่วงเวลา
- กำหนดตำแหน่งของวัตถุ
- กำหนดความเร็วสุดท้าย