१. २ किलोग्रॅम वस्तुमान एका स्प्रिंगला जोडलेले आहे. जर स्प्रिंगचे प्रसरण ४ सेमी असेल, तर स्थितिस्थापक स्प्रिंगची स्थितीज ऊर्जा निश्चित करा . गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण १० मी/से² आहे.
ज्ञात :
वस्तुमान (मी) = ५००० किलोग्रॅम
गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/ s²
वजन (w) = mg = (2)(10) = 20 N
ताण (x) = 4 सेमी = 0.04 मीटर
आवश्यक आहे : स्थितिस्थापक स्प्रिंगची स्थितीज ऊर्जा
उपाय:
हुकच्या नियमाचे सूत्र :
F = kx
F = बल, k = स्प्रिंग स्थिरांक, x = स्प्रिंगच्या लांबीतील बदल
स्प्रिंग स्थिरांक :
k = w / x = 20 / 0.04 = 500 N/m
स्थितिस्थापक स्प्रिंगची स्थितीज ऊर्जा:
PE = ½ kx 2 = ½ (500)(0.04) 2 = (250)(0.0016) = 0.4 जूल
पर्यायी उपाय:
PE = ½ kx 2 = ½ (w / x) x 2 = ½ wx = ½ mgx
w = वजन, m = वस्तुमान, x = स्प्रिंगच्या लांबीतील बदल
PE = ½ (2)(10)(0.04) = (10)(0.04) = 0.4 जूल.
[irp]
२. F = ५० N बलाने ताणलेल्या स्प्रिंगची लांबी १० सेमीने वाढते. जर स्प्रिंगची लांबी १२ सेमीने वाढली, तर तिची स्थितिज ऊर्जा किती असेल?
ज्ञात :
ताण (x) = 10 सेमी = 0.1 मीटर
बल (F) = 50 N
हवे आहे : स्थितिस्थापक स्प्रिंगची स्थितीज ऊर्जा
उपाय:
स्प्रिंग स्थिरांक :
k = F / x = 50 / 0.1 = 500 N/m
जर स्प्रिंगचे प्रसरण १२ सेमी झाले, तर स्थितिज ऊर्जा :
PE = ½ kx 2 = ½ (500)(0.12) 2 = (250)(0.0144) = 3.6 जूल.
[irp]
३. खालील आकृतीत F विरुद्ध x चा आलेख दाखवला आहे. जर स्प्रिंगचे प्रसरण १० सेमी असेल, तर स्थितिज ऊर्जा किती आहे?

ज्ञात :
बल (F) = 5 N
स्प्रिंगचे प्रसरण (x) = 2 सेमी = 0.02 मीटर
आवश्यक: लवचिक स्प्रिंगची स्थितीज ऊर्जा, जर स्प्रिंगचे प्रसरण ०.१ मीटर असेल.
उपाय:
स्प्रिंग स्थिरांक :
k = F / x = 5 / 0.02 = 250 N/m
जर स्प्रिंगचे प्रसरण ०.१ मीटर असेल तर तिची स्थितिज ऊर्जा:
PE = ½ kx 2 = ½ (250)(0.1) 2 = (125)(0.01) = 1.25 जूल.
४. एक खेळाडू ५०० N वजनाच्या स्प्रिंगच्या उपकरणावर उडी मारतो, तेव्हा स्प्रिंग ४ सेमीने आकुंचन पावते. खेळाडूला पुढे ढकलण्यासाठी लागणारी स्थितीज ऊर्जा निश्चित करा.
अ. २.० जूल
बी. २.५ जूल
सी. ८ जूल
डी. १६ जूल
ज्ञात :
बल (F) = 500 N
स्प्रिंगच्या लांबीतील बदल (Δx) = 4 सेमी = 0.04 मीटर
हवे आहे: स्प्रिंगची स्थितिज ऊर्जा
उपाय:
हुकच्या नियमाच्या समीकरणाचा वापर करून स्प्रिंगच्या स्थितिस्थापकता स्थिरांकाची गणना करा:
k = F / Δx = 500 N / 0.04 m = 12500 N/m
स्प्रिंगची स्थितिज ऊर्जा:
PE = ½ k Δx 2 = ½ (12500)(0.04) 2 = (6250)(0.0016)
स्थितिज ऊर्जा = १० जूल
योग्य उत्तर B आहे.
५. एका स्प्रिंगला ५०० ग्रॅम वस्तुमानासह टांगल्यावर , तिची लांबी ५ सेमीने वाढते. तिचा स्थिरांक आणि तिची स्थितिज ऊर्जा निश्चित करा.
ज्ञात :
वस्तूचे वस्तुमान (m) = ५०० ग्रॅम = (५००/१०००) किलोग्रॅम = ५/१० किलोग्रॅम = ०.५ किलोग्रॅम
त्वरण (g) = 10 m/ s²
वस्तूचे वजन (w) = mg = (0.5 kg)(10 m/s² ) = 5 kg m/s² = 5 न्यूटन
स्प्रिंगच्या लांबीतील बदल (Δx) = 5 सेमी = 0.05 मीटर
हवे आहे : स्प्रिंगचा स्थिरांक (k) आणि स्थितिज ऊर्जा (PE)
उपाय:
सर्वप्रथम, हुकच्या नियमाच्या समीकरणाचा वापर करून स्प्रिंगचा स्थिरांक काढा:
k = w / Δx = 5 N / 0.05 m = 100 N/m
स्प्रिंगची स्थितिज लवचिकता:
PE = ½ k Δx 2 = ½ (100)(0.05) 2 = (50)(0.0025)
स्थितिज ऊर्जा = १० जूल
[wpdm_package आयडी='२९८९']
- बलाने केलेले कार्य: समस्या आणि उपाय
- कार्य-गतिज ऊर्जा समस्या आणि उपाय
- कार्य-यांत्रिक ऊर्जा तत्त्वे, समस्या आणि उपाय
- गुरुत्वाकर्षण स्थितीज ऊर्जेच्या समस्या आणि उपाय
- स्थितिज ऊर्जेच्या समस्या आणि उपाय
- वीज समस्या आणि उपाय
- मुक्त पतन गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा अनुप्रयोग
- मुक्त पतन गतीमधील वर आणि खालील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
- वक्र पृष्ठभागांवरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
- उतरत्या पृष्ठभागावरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
- प्रक्षेप्य गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग