वक्र पृष्ठभागावरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग – समस्या आणि उपाय

१. १ किलोग्रॅम वजनाचा एक ठोकळा गुळगुळीत वक्र पृष्ठभागावरून खाली घसरतो. सर्वात खालच्या पृष्ठभागावर ठोकळ्याची गतिज ऊर्जा आणि वेग निश्चित करा. गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण १० मी/से² आहे.

वक्र पृष्ठभागावरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा अनुप्रयोग १ज्ञात :

वस्तुमान (मी) = ५००० किलोग्रॅम

उंचीतील बदल (h) = ५ मी

गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/ s²

आवश्यक आहे: ठोकळ्याची गतिज ऊर्जा (KE) आणि वेग .

उपाय:

(अ) गतिज ऊर्जा

प्रारंभिक यांत्रिक ऊर्जा = गुरुत्वीय स्थितीज ऊर्जा

ME o = PE = mgh = (1)(10)(5) = 50 जूल

अंतिम यांत्रिक ऊर्जा = गतिज ऊर्जा

ME t = KE = ½ mv t 2

यांत्रिक उर्जेच्या अक्षय्यतेच्या तत्त्वानुसार , प्रारंभिक यांत्रिक उर्जा = अंतिम यांत्रिक उर्जा असते.

ME o = ME t

PE = KE

५० = केई

गतिज ऊर्जा (KE) = 50 जूल.

(ब) ब्लॉकचा वेग

यांत्रिक उर्जेच्या संवर्धनाचे तत्व:

प्रारंभिक यांत्रिक ऊर्जा (ME o ) = अंतिम यांत्रिक ऊर्जा (ME t )

गुरुत्वाकर्षण स्थितीज ऊर्जा (PE) = गतिज ऊर्जा (KE)

२०० = ½ mv 2

2(50) / m = v 2

१०० / १ = व्ही २

४० = व्ही २

व्ही = √४९००

v = 10 मी/से

[irp]

२. २ किलोग्रॅम वजनाची एक वस्तू घर्षणाशिवाय खाली घसरते. जमिनीपासून २ मीटर उंचीवर त्या वस्तूची गतिज ऊर्जा आणि वेग किती असेल? गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण १० मी/से² आहे.

वक्र पृष्ठभागावरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा अनुप्रयोग १ज्ञात :

वस्तुमान (m) = १ किलोग्रॅम

उंचीतील बदल (h) = 10 – 2 = 8 मी

गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/ s²

जमिनीपासून २ मीटर उंचीवरील गतिज ऊर्जा (KE) आणि वेग (v) हवा आहे .

उपाय:

(अ) जमिनीपासून २ मीटर उंचीवरील गतिज ऊर्जा

प्रारंभिक यांत्रिक ऊर्जा = गुरुत्वीय स्थितीज ऊर्जा

ME o = PE = mgh = (2)(10)(8) = 160 जूल

अंतिम यांत्रिक ऊर्जा = गतिज ऊर्जा

ME t = KE = ½ mv t 2

यांत्रिक उर्जेच्या अक्षय्यतेच्या तत्त्वानुसार, प्रारंभिक यांत्रिक उर्जा = अंतिम यांत्रिक उर्जा असते.

ME o = ME t

PE = KE

५० = केई

जमिनीपासून 2 मीटर उंचीवर गतिज ऊर्जा (KE) 160 जूल आहे.

(ब) सर्वात खालच्या पृष्ठभागावरील वस्तूचा वेग

यांत्रिक उर्जेच्या संवर्धनाचे तत्व:

प्रारंभिक यांत्रिक ऊर्जा (ME o ) = अंतिम यांत्रिक ऊर्जा (EM t )

गुरुत्वाकर्षण स्थितीज ऊर्जा (PE) = गतिज ऊर्जा (KE)

२०० = ½ mv 2

160 = ½ (2) v 2

४० = व्ही २

v = √160 = √(16)(10) = 4√10 m/s

[wpdm_package आयडी='२९८९']

  1. बलाने केलेले कार्य: समस्या आणि उपाय
  2. कार्य-गतिज ऊर्जा समस्या आणि उपाय
  3. कार्य-यांत्रिक ऊर्जा तत्त्वे, समस्या आणि उपाय
  4. गुरुत्वाकर्षण स्थितीज ऊर्जेच्या समस्या आणि उपाय
  5. स्थितिज ऊर्जेच्या समस्या आणि उपाय
  6. वीज समस्या आणि उपाय
  7. मुक्त पतन गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा अनुप्रयोग
  8. मुक्त पतन गतीमधील वर आणि खालील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
  9. वक्र पृष्ठभागावरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
  10. उतरत्या पृष्ठभागावरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा नियम लागू करणे
  11. प्रक्षेप्य गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग

एक टिप्पणी द्या