१. एक ठोकळा घर्षणरहित गुळगुळीत उतरत्या पृष्ठभागावरून खाली घसरतो . जमिनीवर आदळताना ठोकळ्याचा वेग किती असेल? गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण १० मी/से² आहे.
ज्ञात :
उंची (h) = ८ मी
गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/ s²
अपेक्षित आहे : वेग (v)
उत्तर :
प्रारंभिक यांत्रिक ऊर्जा (ME o ) = गुरुत्वीय स्थितीज ऊर्जा (PE)
ME o = PE = mgh = m (10)(8) = 80 m
अंतिम यांत्रिक ऊर्जा (ME t ) = गतिज ऊर्जा (KE)
ME t = KE = ½ mv 2
यांत्रिक उर्जेच्या अक्षय्यतेच्या तत्त्वानुसार, प्रारंभिक यांत्रिक उर्जा = अंतिम यांत्रिक उर्जा असते.
ME o = ME t
२० मी = ½ मीव्ही २
२० = ½ v २
४० = व्ही २
v = √160 = √(16)(10) = 4√10 m/s
[irp]
२. १ किलोग्रॅम वजनाची एक वस्तू ८ मीटर खाली घसरते. वस्तू ५ मीटर पुढे गेल्यावर तिची गतिज ऊर्जा निश्चित करा… गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण g = १० मी/ से²
ज्ञात :
वस्तुमान (m) = १ किलोग्रॅम
d = ५ मीटर
गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/ s²
आवश्यक आहे : गतिज ऊर्जा (KE)
उपाय:
sin 30 o = h / d
०.५ = एच / ५
h = (0.5)(5) = 2.5 मीटर
वस्तूच्या उंचीतील बदल २.५ मीटर आहे.
प्रारंभिक यांत्रिक ऊर्जा (ME o ) = गुरुत्वीय स्थितीज ऊर्जा (PE)
ME o = PE = mgh = (1)(10)(2.5) = 25 जूल
अंतिम यांत्रिक ऊर्जा (ME t ) = गतिज ऊर्जा (KE)
ME t = KE
यांत्रिक उर्जेच्या अक्षय्यतेच्या तत्त्वानुसार , प्रारंभिक यांत्रिक उर्जा = अंतिम यांत्रिक उर्जा असते.
ME o = ME t
५० = केई
गतिज ऊर्जा = २५ जूल.
[wpdm_package आयडी='२९८९']
- बलाने केलेले कार्य: समस्या आणि उपाय
- कार्य-गतिज ऊर्जा समस्या आणि उपाय
- कार्य-यांत्रिक ऊर्जा तत्त्वे, समस्या आणि उपाय
- गुरुत्वाकर्षण स्थितीज ऊर्जेच्या समस्या आणि उपाय
- स्थितिज ऊर्जेच्या समस्या आणि उपाय
- वीज समस्या आणि उपाय
- मुक्त पतन गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा अनुप्रयोग
- मुक्त पतन गतीमधील वर आणि खालील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
- वक्र पृष्ठभागावरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
- उतरत्या पृष्ठभागावरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
- प्रक्षेप्य गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग