१. १ किलोग्रॅम वजनाची एक वस्तू ८० मीटर उंचीवरून स्थिर अवस्थेतून मुक्तपणे खाली पडते. गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण १० मी/से² आहे . वस्तू जमिनीवर आदळते तेव्हा तिची गतिज ऊर्जा किती असेल ?
ज्ञात :
वस्तुमान (मी) = ५००० किलोग्रॅम
उंची (h) = ८० मी
गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/ s²
वस्तू जमिनीवर आदळल्यावर मिळणारी गतिज ऊर्जा हवी आहे.
उपाय:
प्रारंभिक यांत्रिक ऊर्जा (ME o ) = गुरुत्वीय स्थितीज ऊर्जा (PE)
M E o = P E = mgh = (1)(10)(80) = 800 जूल
अंतिम यांत्रिक ऊर्जा (MEt ) = गतिज ऊर्जा ( KE )
यांत्रिक उर्जेच्या संवर्धनाचे तत्व :
एम ई ओ = एम ई टी
पी ई = के ई
२०० = के ई
अंतिम गतिज ऊर्जा ८०० जूल आहे.
[irp]
२. ४ किलोग्रॅम वजनाची एक वस्तू १० मीटर उंचीवरून स्थिर अवस्थेतून मुक्तपणे खाली पडते . गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण १० मी² सेकंद आहे . जमिनीपासून ५ मीटर उंचीवर गतिज ऊर्जा आणि वेग किती असेल?
ज्ञात :
उंचीतील बदल (h) = 10 – 5 = 5 मीटर सेकंद
वस्तुमान (m) = १ किलोग्रॅम
गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/ s²
हवे आहे: जमिनीपासून ५ मीटर उंचीवरील गतिज ऊर्जा आणि जमिनीपासून ५ मीटर उंचीवरील वेग.
उपाय:
(अ) जमिनीपासून ५ मीटर उंचीवरील गतिज ऊर्जा
प्रारंभिक यांत्रिक ऊर्जा (MEo ) = गुरुत्वीय स्थितीज ऊर्जा ( PE )
M E o = P E = mgh = (4)(10)(5) = 200 जूल
अंतिम यांत्रिक ऊर्जा (EM t ) = गतिज ऊर्जा (EK)
एम ई टी = के ई
यांत्रिक उर्जेच्या अक्षय्यतेच्या तत्त्वानुसार, प्रारंभिक यांत्रिक उर्जा = अंतिम यांत्रिक उर्जा असते.
एम ई ओ = एम ई टी
२०० = के ई
जमिनीपासून ५ मीटर उंचीवर गतिज ऊर्जा २०० जूल आहे.
(ब) जमिनीपासून ५ मीटर उंचीवरील वेग
प्रारंभिक यांत्रिक ऊर्जा (M E o ) = अंतिम यांत्रिक ऊर्जा (M E t )
पी ई = के ई
२०० = ½ mv 2
2(200) / 4 = v 2
४० = व्ही २
व्ही = √४९००
v = १० मी/से
जमिनीपासून 5 मीटर उंचीवर वस्तूचा वेग 10 m/s आहे.
[irp]
३. एक आंबा २ मीटर उंचीवरून स्थिर अवस्थेतून मुक्तपणे खाली पडतो. गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण १० मी /से² आहे . जमिनीवर आदळल्यावर आंब्याचा वेग निश्चित करा.
ज्ञात :
उंची (h) = २ मीटर
गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/ s²
अपेक्षित: जमिनीवर आदळल्यावर आंब्याचा वेग.
उपाय:
प्रारंभिक यांत्रिक ऊर्जा (MEo ) = गुरुत्वीय स्थितीज ऊर्जा ( PE )
M E = P E = mgh = m (10)(2) = 20 m
अंतिम यांत्रिक ऊर्जा (MEt ) = गतिज ऊर्जा ( KE )
M E t = K E = ½ mv 2
यांत्रिक उर्जेच्या अक्षय्यतेच्या तत्त्वानुसार, प्रारंभिक यांत्रिक उर्जा = अंतिम यांत्रिक उर्जा असते.
एम ई ओ = एम ई टी
२० मी = ½ मीव्ही २
२० = ½ v २
2(20) = v 2
४० = व्ही २
v = √40 = √(4)(10) = 2√10 मी/ से
[wpdm_package आयडी='२९८९']
- बलाने केलेले कार्य: समस्या आणि उपाय
- कार्य-गतिज ऊर्जा समस्या आणि उपाय
- कार्य-यांत्रिक ऊर्जा तत्त्वे, समस्या आणि उपाय
- गुरुत्वाकर्षण स्थितीज ऊर्जेच्या समस्या आणि उपाय
- स्थितिज ऊर्जेच्या समस्या आणि उपाय
- वीज समस्या आणि उपाय
- मुक्त पतन गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा अनुप्रयोग
- मुक्त पतन गतीमधील वर आणि खालील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
- वक्र पृष्ठभागावरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
- उतरत्या पृष्ठभागावरील गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग
- प्रक्षेप्य गतीसाठी यांत्रिक ऊर्जा संवर्धनाचा उपयोग