1. มีแรง F กระทำต่อเชือกที่พันรอบรอกทรงกระบอกแรงบิดคือ2 N·m และโมเมนต์ความเฉื่อยคือ1 kg · m² จงหาความเร่งเชิงมุมของทรงกระบอก
เป็นที่รู้จัก :
แรงบิด ( τ ) = 2 นิวตันเมตร
โมเมนต์ความเฉื่อย (I) = 1 กก. ม. ²
ต้องการทราบ:ความเร่งเชิงมุมของทรงกระบอก
วิธีการแก้ปัญหา:
Στ = I α
Στ = แรงบิดสุทธิ, I = โมเมนต์ความเฉื่อย, α = ความเร่งเชิงมุม
ความเร่งเชิงมุมของกระบอกสูบ :
α = Στ / I = 2 / 1 = 2 rad/s 2
[irp]
2. มีแรง F กระทำต่อเชือกที่พันรอบรอกทรงกระบอก ขนาดของแรงคือ 10 N รัศมีของทรงกระบอกคือ 0.2 m และโมเมนต์ความเฉื่อยคือ1 kg m²จงหาความเร่งเชิงมุมของทรงกระบอก
เป็นที่รู้จัก :
แรง (F) = 10 นิวตัน
รัศมีของทรงกระบอก (R) = 0.2 เมตร
โมเมนต์ความเฉื่อย (I) = 1 กก. ม. ²
ต้องการทราบ:ความเร่งเชิงมุมของทรงกระบอก
วิธีการแก้ปัญหา:
τ = FR
τ = แรงบิด, F = แรง, R = รัศมีของทรงกระบอก
แรงบิด:
τ = FR = (1 0 N)(0.2 ม.) = 2 N ม
Στ = I α
Στ = แรงบิดสุทธิ, I = โมเมนต์ความเฉื่อย, α = ความเร่งเชิงมุม
ความเร่งเชิงมุมของกระบอกสูบ :
α = Στ / I = 2 / 1 = 2 rad/s 2
[irp]
3. มีแรง F กระทำต่อเชือกที่พันรอบรอกทรงกระบอก แรงมีขนาด 10 N รัศมีของทรงกระบอกคือ 0.2 m และมวลของทรงกระบอกคือ 20 kg /m²จงหาความเร่งเชิงมุมของทรงกระบอก
เป็นที่รู้จัก :
แรง (F) = 10 นิวตัน
รัศมีของทรงกระบอก (R) = 0.2 เมตร
มวลของกระบอกสูบ (M) = 20 กิโลกรัม
ต้องการทราบ:อัตราเร่งเชิงมุมของกระบอกสูบ
วิธีการแก้ปัญหา:
τ = FR = (1 0 N)(0.2 ม.) = 2 N ม
โมเมนต์ความเฉื่อย:
I = 1⁄2 MR 2 = 1⁄2 (20)(0.2) 2 = 1⁄2 (20)(0.04) = 0.4 kg m 2
ความเร่งเชิงมุมของกระบอกสูบ :
α = Στ / I = 2 / 0.4 = 5 rad/s 2
[irp]
4. ก้อนมวล 1 กิโลกรัม แขวนอยู่กับเชือกที่พันรอบรอกทรงกระบอก โมเมนต์ความเฉื่อยของรอกคือ 1 kg m² และรัศมีของรอกคือ 0.2 เมตร จงหาความเร่งเชิงมุมของรอกความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงคือ 10 m/ s²
เป็นที่รู้จัก :
โมเมนต์ความเฉื่อยของรอก (I) = 1 กก. ม. ²
มวลของบล็อก (เมตร) = 1 กิโลกรัม
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
น้ำหนัก (w) = มิลลิกรัม = (1 กิโลกรัม)(10 ม./วินาที² ) = 10 กิโลกรัม ม./วินาที² = 10 นิวตัน
รัศมีของรอก (R) = 0.2 เมตร
ต้องการ:อัตราเร่งเชิงมุม
วิธีการแก้ปัญหา:
แรงบิด:
τ = FR = w R = (1 0 N)(0.2 ม.) = 2 N ม
โมเมนต์ความเฉื่อย:
I = 1 กก. ม. 2
ความเร่งเชิงมุม :
α = Στ / I = 2 / 1 = 2 rad/s 2
[irp]
5. ก้อนมวล 1 กิโลกรัม แขวนอยู่กับเชือกที่พันรอบรอกทรงกระบอก มวลของรอกคือ 20 กิโลกรัมและรัศมีของรอกคือ 0,2 เมตร จงหาความเร่งเชิงมุมของรอกและ ความเร่งเนื่องจากแรงโน้ม ถ่วงของก้อนมวล ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงคือ 10 m / s²
เป็นที่รู้จัก :
มวลของรอก (M) = 20 กิโลกรัม
รัศมีของรอก (R) = 0,2 เมตร
มวลของบล็อก (เมตร) = 1 กิโลกรัม
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²
น้ำหนัก (w) = มิลลิกรัม = (1 กิโลกรัม)(10 ม./วินาที² ) = 10 กิโลกรัม ม./วินาที² = 10 นิวตัน
ต้องการทราบ:ความเร่งเชิงมุมของรอก และความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงของวัตถุ
วิธีการแก้ปัญหา:
แรงบิด:
τ = FR = w R = (1 0 N)(0.2 ม.) = 2 N ม
โมเมนต์ความเฉื่อยของรอกทรงกระบอก:
I = 1⁄2 MR 2 = 1⁄2 (20)(0.2) 2 = (10)(0.04) = 0.4 kg m 2
ความเร่งเชิงมุมของรอก:
α = Στ / I = 2 / 0.4 = 5 rad/s 2
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงของบล็อก:
a = R α = (0.2)(5) = 1 m/s 2