Leyst vandamál í skothreyfingu – ákvarða lárétta tilfærslu
1. Sparkaður fótbolti fer frá jörðinni í horninu θ = 60 ° þar sem upphafshraði láréttrar stefnu er 16 m/s. Hversu langan tíma líður þar til boltinn lendir á jörðinni?
Þekkt:
Horn ( θ ) = 60 °
Upphafshraði (v o ) = 16 m/s
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Óskað eftir: Lárétt færsla (x)
Lausn:
Láréttur þáttur upphafshraða:
v ox = v o cos θ = (16 m/s)(cos 60 o ) = (16 m/s)(0.5) = 8 m/s
Lóðréttur þáttur upphafshraða:
v oy = v o sin θ = (16 m/s)(sin 60 o ) = (16 m/s)(0.5 √ 3 ) = 8 √ 3 m/s
Hægt er að skilja hreyfingu skotfæra með því að greina lárétta og lóðrétta þætti hreyfingarinnar sérstaklega. X-hreyfingin á sér stað við fasta hraða og y-hreyfingin við fasta þyngdarhröðun.
Tíminn í loftinu
Tíminn sem það dvelur í loftinu er ákvarðaður af y-hreyfingunni. Við finnum fyrst tímann með því að nota y-hreyfinguna og notum síðan þetta tímagildi í x-jöfnunum ( jafna fyrir fastahraða ).
Veldu uppávið sem jákvæða stefnu og niðurávið sem neikvæða.
Þekkt:
Upphafshraði (v o ) = 8 √3 m /s (v o upp á við)
Þyngdarhröðun (g) = -10 m/s² ( g niður á við)
Hæð (h) = 0 (boltinn er kominn aftur í sömu stöðu)
Óskað eftir: Tími í lofti
Lausn:
h = v o t + 1/2 gt²
0 = ( 8 √3 ) t + 1/2 (-10) t2
0 = 8 √3 t – 5 t2
8 √3 t = 5 t2
8 (1.7) = 5 t
14 = 5 tonn
t = 14 / 5 = 2.8 sekúndur
Lárétt tilfærsla
Þekkt:
Hraði (v) = 8 m/s
Tímabil (t) = 2.8 sekúndur
Óskað eftir: Flutningur
Lausn:
x = vt = (8 m/s)(2.8 s) = 22.4 metrar
Lárétt færsla er 22.4 metrar.
2. Hluti er kastað upp á við í 60 ° horni við lárétta stefnu frá 50 metra hári byggingu. Upphafshraði hans er 30 m/s. Reiknið lárétta tilfærsluna! Þyngdarhröðunin er 10 m/ s².
Þekkt:
Horn ( θ ) = 60 °
Hæð (h) = 15 m
Upphafshraði (v o ) = 30 m/s
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Óskað eftir: x
Lausn:
Láréttur þáttur upphafshraða ::
v ox = v o cos θ = (30 m/s)(cos 60 o ) = (30 m/s)(0.5) = 15 m/s
Lóðréttur þáttur upphafshraða:
v oy = v o sin θ = (30 m/s)(sin 60 o ) = (30 m/s)(0.5 √ 3 ) = 15 √ 3 m/s
Tíminn í loftinu
Við finnum fyrst tímann með því að nota y-hreyfinguna og notum síðan þetta tímagildi í x-jöfnunum (jafna fyrir fastahraða). Veljum upp á við sem jákvætt og niður á við sem neikvætt.
Þekkt:
Upphafshraði (v o ) = 15 √ 3 m/s (jákvætt upp á við)
Þyngdarhröðun (g) = -10 m/s² ( neikvæð niður á við)
Hæð (h) = -50 (Jörð 50 metrum fyrir neðan upphafsstöðu)
Óskað eftir: t
Lausn:
h = v o t + 1/2 gt²
-50 = ( 15 √3 ) t + 1/2 (-10 ) t2
-50 = 15 √3 t – 5 t2
5 t 2 – 15 √ 3 t – 50 = 0
Reiknaðu tímann með þessari formúlu:
a = 5, b = – 15 √3 , c = – 50

Tíminn í loftinu er 6.7 sekúndur.
Lárétt tilfærsla:
Þekkt:
Hraði (v) = 15 m/s
Tímabil (t) = 6.7 sekúndur
Óskað eftir: flótta
Lausn:
s = vt = (15 m/s)(6.7 s) = 100.5 metrar
Lárétt færsla er 100.5 metrar.
3. Lítill kúla er kastað lárétt með upphafshraða v o = 10 m/s frá byggingu sem er 10 metra há. Reiknið lárétta tilfærsluna ! Þyngdarhröðunin er 10 m/s².
Þekkt:
Hæð (h) = 10 m
Upphafshraði (v o ) = 10 m/s
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Óskað eftir: x
Lausn:
Láréttur þáttur upphafshraða = upphafshraði = 10 m/s.
Tíminn í loftinu
Tími í lofti reiknaður með jöfnu fyrir frjálst fall.
Þekkt:
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Hæð (h) = 10 metrar
Óskað eftir: t
Lausn:
klst = 1/2 gt²
10 = 1/2 (10) t²
10 = 5 t²
t2 = 10 / 5 = 2
t = √2 = 1.4 sekúndur
Lárétt tilfærsla
Lárétt færsla er reiknuð með hreyfingarjöfnu við fastan hraða.
Þekkt:
Hraði (v) = 10 m/s
Tímabil (t) = 1.4 sekúndur
Óskað eftir: x
Lausn:
s = vt = (10 m/s)(1.4 s) = 14 metrar
Lárétt færsla er 14 metrar.
[wpdm_pakkaauðkenni='526']
[wpdm_pakkaauðkenni='536']
- Aðgreina upphafshraða í lárétta og lóðrétta þætti
- Ákvarða lárétta tilfærslu
- Ákvarða hámarkshæðina
- Ákvarðaðu tímabilið
- Ákvarða staðsetningu hluta
- Ákvarða lokahraðann