1. Sparkaður fótbolti fer frá jörðinni í horni θ = 30 ° miðað við lárétta línuna með upphafshraðanum 14 m/s. Reiknið út lokahraðann áður en boltinn lendir á jörðinni.
Þekkt:
Horn ( θ ) = 30 °
Upphafshraði (v o ) = 14 m/s
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Óska eftir: Lokahraði áður en boltinn lendir á jörðinni
Lausn:
Láréttur þáttur upphafshraða:
v ox = v o cos θ = (14 m/s)(cos 30 o ) = (14 m/s)(0.5 √ 3 ) = 7 √ 3 m/s
Lóðréttur þáttur upphafshraða:
v oy = v o sin θ = (14 m/s)(sin 30 o ) = (14 m/s)(0.5) = 7 m/s
Lokahraði í lóðréttri átt
Veldu uppávið sem jákvæða stefnu og niðurávið sem neikvæða.
Þekkt:
Upphafshraði (v o ) = 7 m/s (jákvætt upp á við)
Þyngdarhröðun (g) = – 10 m/s² ( neikvæð niður á við)
Hæð (h) = 0 (hlutur aftur í upphafsstöðu)
Óskað er eftir: Lokahraði (v/ t )
Lausn:
v t 2 = v o 2 + 2 gh = 7 2 + 2(-10)(0) = 49 – 0 = 49
v t = √49 = 7 m/s
Lokahraði í láréttri átt
Upphafshraðinn í láréttri stefnu er 7 √3 m /s. Hraðinn er fasti þannig að lokahraðinn er sá sami og upphafshraðinn.
Lokahraði áður en hluturinn lendir á jörðinni
![]()
2. Hlutur er kastað upp á við í 30 ° horni við lárétta stefnu frá 5 metra hári byggingu. Upphafshraði hans er 10 m/s. Reiknið út lokahraðann áður en hluturinn lendir á jörðinni! Þyngdarhröðunin er 10 m/ s².
Þekkt:
Horn ( θ ) = 30 °
Upphafshæð (h o ) = 5 metrar
Upphafshraði (v o ) = 10 m/s
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Óskað eftir: Lokahraði
Lausn:
Láréttur þáttur upphafshraða:
v ox = v o cos θ = (10 m/s)(cos 30 o ) = (10 m/s)(0.5 √ 3 ) = 5 √ 3 m/s
Lóðréttur þáttur upphafshraða:
v oy = v o sin θ = (10 m/s)(sin 30 o ) = (10 m/s)(0.5) = 5 m/s
Lokahraði í lóðréttri átt
Þekkt:
Upphafshraði (v o ) = 5 m/s (jákvætt upp á við)
Þyngdarhröðun (g) = – 10 m/s² ( neikvæð niður á við)
Hæð (h) = -5 m ( neikvætt vegna þess að jörðin er undir upphafshæðinni)
Óskað er eftir: Lokahraði (v/ t )
Lausn:
v t 2 = v o 2 + 2 gh = 5 2 + 2(-10)(-5) = 25 + 100 = 125
v t = √125 m/s
Lokahraði í láréttri átt
Lokahraði í láréttri stefnu er 5 √3 m/s.
Lokahraði
![]()
3. Lítill kúla er kastað lárétt með upphafshraða v o = 8 m/s frá byggingu sem er 12 metra há. Reiknið út lokahraðann áður en kúlan lendir á jörðinni ! Þyngdarhröðunin er 10 m/s².
Þekkt:
Hæð (h) = 12 metrar
Upphafshraði (v o ) = 8 m/s
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Óskað er eftir: Lokahraði (v/ t )
Lausn:
Láréttur þáttur upphafshraða:
v ox = v o = 8 m/s
Lóðréttur þáttur upphafshraða:
v oy = 0 m/s
Lokahraði í lóðréttri átt
reiknað með jöfnu frjálst fall hreyfing.
Þekkt:
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Hæð (h) = 12 m
Óskað er eftir: Lokahraði (v/ t )
Lausn:
v t 2 = 2 gh = 2(10)(12) = 240
v t = √240 m/s
Lokahraði í láréttri átt
Upphafshraðinn lárétt er 8 m/s. Hraðinn er fasti þannig að upphafshraðinn er jafn lokahraðanum. Því er lokahraðinn lárétt 8 m/s.
Lokahraði
![]()
[wpdm_pakkaauðkenni='534']
[wpdm_pakkaauðkenni='536']
- Aðgreina upphafshraða í lárétta og lóðrétta þætti
- Ákvarða lárétta tilfærslu
- Ákvarða hámarkshæðina
- Ákvarðaðu tímabilið
- Ákvarða staðsetningu hlutarins
- Ákvarða lokahraðann
Láréttur þáttur upphafshraða:
Lárétt tilfærsla:
Lóðréttur þáttur upphafshraða:
Lóðréttur þáttur upphafshraða:
Tíminn í loftinu er reiknaður út með jöfnu fyrir frjálst fall hreyfingu.
Lóðréttur þáttur upphafshraða:
Lausn:
Láréttur þáttur upphafshraða ::
Láréttur þáttur upphafshraða = upphafshraði = 10 m/s.
Skiptum upphafshraðanum í x-þátt (lárétt) og y-þátt (lóðrétt).