ప్రక్షేపక చలనం యొక్క తుది వేగాన్ని నిర్ధారించండి

1. తన్నిన ఫుట్‌బాల్, క్షితిజ సమాంతరానికి θ = 30 ° కోణంలో 14 మీ/సె ప్రారంభ వేగంతో నేల నుండి బయలుదేరుతుంది. బంతి నేలను తాకడానికి ముందు దాని తుది వేగాన్ని లెక్కించండి.

తెలిసినది :

కోణం ( θ ) = 3 0 o

ప్రారంభ వేగం (v o ) = 14 మీ/సె

గురుత్వాకర్షణ త్వరణం (g) = 10 మీ/సె 2

కావలసినది: బంతి నేలను తాకడానికి ముందు దాని తుది వేగం

పరిష్కారం:

ప్రక్షేపక చలన సమస్యలను పరిష్కరించడం - తుది వేగాన్ని నిర్ణయించడం 1ప్రారంభ వేగం యొక్క క్షితిజ సమాంతర భాగం:

v ox = v o cos θ = (14 m/s)(cos 30 o ) = (14 m/s)(0.5 √ 3 ) = 7 √ 3 m/s

ప్రారంభ వేగం యొక్క నిలువు భాగం:

v oy = v o sin θ = (14 m/s)(sin 30 o ) = (14 m/s)(0.5) = 7 m/s

నిలువు దిశలో తుది వేగం

పై దిశను ధనాత్మకంగా మరియు కింది దిశను రుణాత్మకంగా ఎంచుకోండి.

తెలిసినది :

ప్రారంభ వేగం (v o ) = 7 మీ/సె (పైకి ధనాత్మకం)

గురుత్వాకర్షణ త్వరణం (g) = – 10 మీ/సె 2 (కిందికి రుణాత్మకం)

ఎత్తు (h) = 0 (వస్తువు దాని ప్రారంభ స్థానానికి తిరిగి వస్తుంది)

కావలసినది : తుది వేగం (v t )

పరిష్కారం:

v t 2 = v o 2 + 2 gh = 7 2 + 2(-10)(0) = 49 – 0 = 49

v t = √49 = 7 మీ/సె

క్షితిజ సమాంతర దిశలో తుది వేగం

క్షితిజ సమాంతర దిశలో ప్రారంభ వేగం 7√3 మీ /సె. వేగం స్థిరంగా ఉంటుంది , కాబట్టి తుది వేగం ప్రారంభ వేగానికి సమానంగా ఉంటుంది.

వస్తువు నేలను తాకడానికి ముందు తుది వేగం

ప్రక్షేపక చలన సమస్యలను పరిష్కరించడం - తుది వేగాన్ని నిర్ణయించడం 2

2. 5 మీటర్ల ఎత్తు ఉన్న భవనం నుండి ఒక వస్తువును క్షితిజ సమాంతరంతో 30 ° కోణంలో పైకి విసిరారు . దాని ప్రారంభ వేగం 10 మీ/సె. వస్తువు నేలను తాకడానికి ముందు దాని తుది వేగాన్ని లెక్కించండి! గురుత్వాకర్షణ త్వరణం 10 మీ/ సె².

తెలిసినది :

కోణం ( θ ) = 30 o

ప్రారంభ ఎత్తు (h o ) = 5 మీటర్లు

ప్రారంభ వేగం (v o ) = 10 మీ/సె

గురుత్వాకర్షణ త్వరణం (g) = 10 మీ/సె 2

కావలసినది: తుది వేగం

పరిష్కారం:

ప్రారంభ వేగం యొక్క క్షితిజ సమాంతర భాగం:

v ox = v o cos θ = (10 m/s)(cos 30 o ) = (10 m/s)(0.5 √ 3 ) = 5 √ 3 m/s

ప్రారంభ వేగం యొక్క నిలువు భాగం:

v oy = v o sin θ = (10 m/s)(sin 30 o ) = (10 m/s)(0.5) = 5 m/s

నిలువు దిశలో తుది వేగం

తెలిసినది :

ప్రారంభ వేగం (v o ) = 5 మీ/సె (పైకి ధనాత్మకం)

గురుత్వాకర్షణ త్వరణం (g) = – 10 మీ/సె 2 (కిందికి రుణాత్మకం)

ఎత్తు (h) = -5 మీ ( భూమి ప్రారంభ ఎత్తు కంటే కింద ఉన్నందున రుణాత్మకం)

కావలసినది : తుది వేగం (v t )

పరిష్కారం:

v t 2 = v o 2 + 2 gh = 5 2 + 2(-10)(-5) = 25 + 100 = 125

v t = √125 m/s

క్షితిజ సమాంతర దిశలో తుది వేగం

క్షితిజ సమాంతర దిశలో తుది వేగం 5√3 మీ/సె.

తుది వేగం

ప్రక్షేపక చలన సమస్యలను పరిష్కరించడం - తుది వేగాన్ని నిర్ణయించడం 3

3. 12 మీటర్ల ఎత్తైన భవనం నుండి ఒక చిన్న బంతిని v o = 8 m/s ప్రారంభ వేగంతో క్షితిజ సమాంతరంగా విసిరారు . బంతి నేలను తాకడానికి ముందు దాని తుది వేగాన్ని లెక్కించండి ! గురుత్వాకర్షణ త్వరణం 10 m/s 2

తెలిసినది :

ఎత్తు (h) = 12 మీటర్లు

ప్రారంభ వేగం (v o ) = 8 మీ/సె

గురుత్వాకర్షణ త్వరణం (g) = 10 మీ/సె 2

కావలసినది : తుది వేగం (v t )

పరిష్కారం:

ప్రక్షేపక చలన సమస్యలను పరిష్కరించడం - తుది వేగాన్ని నిర్ణయించడం 4ప్రారంభ వేగం యొక్క క్షితిజ సమాంతర భాగం:

v ox = v o = 8 m/s

ప్రారంభ వేగం యొక్క నిలువు భాగం:

v oy = 0 m/s

నిలువు దిశలో తుది వేగం

సమీకరణాన్ని ఉపయోగించి లెక్కించబడింది స్వేచ్ఛా పతన చలనం.

తెలిసినది :

గురుత్వాకర్షణ త్వరణం (g) = 10 మీ/సె 2

ఎత్తు (h) = 12 మీ

కావలసినది : తుది వేగం (v t )

పరిష్కారం:

v t 2 = 2 gh = 2(10)(12) = 240

v t = √240 m/s

క్షితిజ సమాంతర దిశలో తుది వేగం

క్షితిజ సమాంతర దిశలో ప్రారంభ వేగం 8 మీ/సె. వేగం స్థిరంగా ఉంటుంది, కాబట్టి ప్రారంభ వేగం తుది వేగానికి సమానం. అందువల్ల క్షితిజ సమాంతర దిశలో తుది వేగం 8 మీ/సె.

తుది వేగం

ప్రక్షేపక చలన సమస్యలను పరిష్కరించడం - తుది వేగాన్ని నిర్ణయించడం 5

[wpdm_package id='534′]

[wpdm_package id='536′]

  1. ప్రారంభ వేగాన్ని క్షితిజ సమాంతర మరియు నిలువు భాగాలుగా విభజించండి
  2. క్షితిజ సమాంతర స్థానభ్రంశాన్ని నిర్ణయించండి
  3. గరిష్ట ఎత్తును నిర్ణయించండి
  4. సమయ విరామాన్ని నిర్ణయించండి
  5. వస్తువు యొక్క స్థానాన్ని నిర్ధారించండి
  6. తుది వేగాన్ని నిర్ణయించండి

అభిప్రాయము ఇవ్వగలరు