9 dæmi um spurningar um hallandi plan
Kynntu þér efnið um lögmál Newtons , normalkraft og núningskraft til að skilja betur umræðuna um þessa spurningu.
1. 5 kg kubb er sleppt á sléttan hallandi fleti eins og sýnt er á myndinni! (g = 10 ms −2 og tg 37 o = 3/4). Hröðun kubbsins er...
A. 4,5 ms-2
B. 6,0 ms −2
C. 7,5 ms −2
D. 8,0 ms −2
E. 10,0 ms −2
Umræða
Það er vitað að:
m = 5 kg, g = 10 m/ s²
w = mg = (5)(10) = 50 N
Lengd neðri hliðar = 4
lengd lóðréttrar hliðar = 3
Þar sem neðri hliðin er = 4 og lóðrétta hliðin = 3 þá er langhliðin = 5. Þú getur sannað það með formúlu Pýþagórasar.
Spurning: hröðun blokkarinnar (a)?
Svar:
Krafturinn sem veldur því að kubburinn hreyfist er wx . Hallandi planið er slétt svo það er enginn núningur.
wx = w sin θ = (w)(lóðrétt hlið / lághlið) 
breidd x = (50)(3/5)
b x = 30 Newton
Hver er hröðunin (a) á blokkinni?
Σ F = ma
breidd x = ma
30 = (5) a
a = 30 / 5
a = 6 m/ s²
Rétta svarið er B.
2. Skoðið myndina! Klossinn er upphaflega kyrrstæður en er síðan dreginn upp á við með krafti F sem er samsíða hallandi fleti. Massi kubbsins er 8 kg, núningstuðullinn µs = 0,5 og θ = 45 ° . Til þess að kubburinn hreyfist nákvæmlega upp á við verður krafturinn F að vera….
A. 40 N
B. 60 N
C. 60√2 N
D. 80 N
E. 80√2 N
Umræða
Það er vitað að :
Stöðugleiki (µs ) = 0,5
Horn (θ) = 45 °
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Massi blokkar (m) = 8 kílógrömm
Þyngd blokkar (w) = mg = (8 kg)(10 m/s² ) = 80 kg m/s² = 80 Newton
Spurning : Stærð kraftsins F sem veldur því að kubburinn færist upp á við
Svar :
Kubburinn færist upp á við ef F ≥ wx + fs.
Þyngdarþátturinn sem er samsíða hallandi fleti :
w x = w sin θ = (80)(sin 45) = (80)(0,5√2) = 40√2
Þyngdarþátturinn sem er hornréttur á hallandi planið :
w y = w cos θ = (80)(cos 45) = (80)(0,5√2) = 40√2
Venjuleg kraftur :
N = w y = 40√2
Stöðugur núningskraftur :
f s = µ s N = (0,5)(40√2) = 20√2
Stærð kraftsins F sem veldur því að kubburinn færist upp á við :
F ≥ wx + fs
F ≥ 40√2 + 20√2
F ≥ 60√2 Newton
Rétta svarið er C.
3. Kubbur með massa 8 kg er settur á grófan hallandi fleti eins og sýnt er á eftirfarandi mynd. Lágmarks ytri kraftur sem þarf til að koma í veg fyrir að kubburinn renni niður er… (sin 37 o = 0,6, cos 37 o = 0,8, g = 10 ms -2 , µk = 0,1)
A. 6,4 N
B. 4,6 N
C. 48,5 N
D. 54,4 N
A. 68,8 N
Umræða
Það er vitað að :
Massi blokkar (m) = 8 kg
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Þyngd blokkar (w) = mg = (8)(10) = 80 Newton
Sin 37 o = 0,6
Cos³⁻¹ o = 0,8
Núningsstuðull hreyfiorku (µk ) = 0,1
N = w y = w cos 37 o = (80)(0,8) = 64 Newton
Spurning : Lágmarks ytri kraftur (F) sem þarf til að styðja við kubbinn svo að hann renni ekki niður.
Jawab :
Kubburinn rennur ekki niður ef F = w x
Þyngdarþátturinn sem er samsíða hallandi fleti :
w x = w sin θ = (80)(sin 37) = (80)(0,6) = 48
fk = µk N = (0,1)(64) = 6,4
Lágmarkskrafturinn F svo að blokkin renni ekki niður :
F + fk – wx = 0
F = wx – fk = 48 – 6,4 = 41,6 Newton
4. Hlutur með massa upp á 5,0 kg er dreginn með reipi upp gróft hallandi plan með krafti upp á 71 N (g = 10 m s -2 , sin 37 o = 0,6, cos 37 o = 0,8). Ef núningstuðullinn milli hlutarins og plansins er 0,4, þá er hröðunin sem hluturinn upplifir…
A. 0,5 ms-2
B. 2 ms -2
C. 2,5 ms -2
D. 3 ms -2
E. 5 ms -2
Umræða
Það er vitað að :
Massi hlutar (m) = 5 kg
4. Spurningar í eðlisfræðiprófi SMA 2012/2013, SA 67 nr. 5
Hlutur sem vegur 5,0 kg er dreginn með reipi upp gróft hallandi plan með krafti upp á 71 N (g = 10 m s -2 , sin 37 o = 0,6, cos 37 o = 0,8). Ef núningstuðullinn milli hlutarins og plansins er 0,4, þá er hröðunin sem hluturinn upplifir ...
A. 0,5 ms -2
B. 2 ms -2
C. 2,5 ms -2
D. 3 ms -2
E. 5 ms -2
Umræða
Það er vitað að :
Massi hlutar (m) = 5 kg
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Þyngd hlutar (w) = mg = (5)(10) = 50 Newton
Kraftur F = 71 Newton
Sin 37 o = 0,6
Cos³⁻¹ o = 0,8
Núningstuðull = 0,4
Spurning : Hröðun hlutar (a)
Svar :
Afleiðandi kraftur
Reiknið fyrst út resultantkraftinn sem verkar á hlutinn.
Þyngdarþátturinn sem er samsíða hallandi fleti :
w x = w sin θ = (50)(sin 37) = (50)(0,6) = 30
Þyngdarþátturinn sem er hornréttur á hallandi plan :
w y = w cos θ = (50)(cos 37) = (50)(0,8) = 40
Venjulegur stíll :
N = w y = 40
Hreyfisnúningskraftur :
fk = µkN = ( 0,4 )(40) = 16
Afleiðandi kraftur sem verkar á hallandi plan:
∑ F = F – w x – f k = 71 – 30 – 16 = 25 Newton
Hröðun hlutar
Hröðun hlutar er reiknuð með formúlu annars lögmáls Newtons:
a = ∑F / m = 25 / 5 = 5 m/ s²
Rétta svarið er E.
5.
Skoðið myndina! Klossi er upphaflega kyrrstæður en dregur hann síðan upp á við með krafti F sem verkar samsíða hallandi fleti. Massi kubbans er 8 kg og núningstuðullinn er µ.s = 0,5 og θ = 45oTil þess að kubburinn geti færst upp á við verður krafturinn F að vera….
A. 40 N
B. 60 N
C. 60√2 N
D. 80 N
E. 80√2 N
Umræða
Það er vitað :
Stuðull stöðugt núning (µs) = 0,5
Horn (θ) = 45o
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/s2
Massi blokkar (m) = 8 kílógrömm
Þyngd blokkar (w) = mg = (8 kg)(10 m/s2) = 80 kg m/s2 = 80 Newton
Spurði Stærð kraftsins F sem veldur því að kubburinn færist upp á við
Jawab :
Hægri blokkin færist upp ef F ≥ wx + fs.
Þyngdarþátturinn sem er samsíða hallandi fleti :
wx = w sin θ = (80)(sin 45) = (80)(0,5√2) = 40√2
Þyngdarþátturinn sem er hornréttur á hallandi planið :
wy = w cos θ = (80)(cos 45) = (80)(0,5√2) = 40√2
Venjuleg kraftur :
N = wy = 40√2
Stöðugur núningskraftur :
fs = µs N = (0,5)(40√2) = 20√2
Stærð kraftsins F sem veldur því að kubburinn færist upp á við :
F ≥ wx + fs
F ≥ 40√2 + 20√2
F ≥ 60√2 Newton
Rétta svarið er C.
6.
Klossi með massa 8 kg er settur á gróft hallandi plan eins og sýnt er á myndinni hér að neðan. Lágmarks ytri kraftur sem þarf til að koma í veg fyrir að kubburinn renni niður er… (sin 37)o = 0,6, cos 37o = 0,8, g = 10 ms-2, µk = 0,1)
A. 6,4 N
B. 4,6 N
C. 48,5 N
D. 54,4 N
A. 68,8 N
Umræða
Það er vitað :
Massi blokkar (m) = 8 kg
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/s2
Þyngd blokkar (w) = mg = (8)(10) = 80 Newton
Synd 37o = 0,6
Kostar 37o = 0,8
Núningstuðull hreyfiorku (µk) = 0,1
Spurði Lágmarks ytri kraftur (F) sem heldur kubbnum þannig að hann renni ekki niður
Jawab :
Kubburinn rennur ekki niður ef F = wx
Þyngdarþátturinn sem er samsíða hallandi fleti :
wx = w sin θ = (80)(sin 37) = (80)(0,6) = 48
fk = µk N = (0,1)(64) = 6,4
Lágmarkskrafturinn F svo að blokkin renni ekki niður :
F + fk - mx = 0
F = wx - fk = 48 – 6,4 = 41,6 Newton
7.
Hlutur með massa 5,0 kg er dreginn með reipi upp gróft hallandi plan með krafti upp á 71 N (g = 10 m/s).-2, synd 37o = 0,6, cos 37o = 0,8). Ef núningstuðullinn milli hlutarins og fletisins er 0,4, þá er hröðunin sem hluturinn verður fyrir ...
A. 0,5 ms-2
B. 2 ms-2
C. 2,5 ms-2
D. 3 ms-2
E. 5 ms-2
Umræða
Það er vitað :
Massi hlutar (m) = 5 kg
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/s2
Þyngd hlutar (w) = mg = (5)(10) = 50 Newton
Kraftur F = 71 Newton
Synd 37o = 0,6
Kostar 37o = 0,8
Núningstuðull = 0,4
Spurði Hröðun hlutar (a)
Jawab :
Afleiðandi kraftur
Reiknið fyrst út resultantkraftinn sem verkar á hlutinn.
Þyngdarþátturinn sem er samsíða hallandi fleti :
wx = w sin θ = (50)(sin 37) = (50)(0,6) = 30
Þyngdarþátturinn sem er hornréttur á hallandi planið :
wy = w cos θ = (50)(cos 37) = (50)(0,8) = 40
Venjuleg kraftur :
N = wy = 40
Hreyfisnúningskraftur :
fk = µk N = (0,4)(40) = 16
Afleiðandi kraftur sem verkar á hallandi plan:
∑F = F – wx - fk = 71 – 30 – 16 = 25 Newton
Hröðun hlutar
Hröðun hlutar er reiknuð með formúlu annars lögmáls Newtons:
a = ∑F / m = 25 / 5 = 5 m/s2
Rétta svarið er E.
8. Skoðið myndina! Klossi er upphaflega kyrrstæður en er síðan dreginn upp á við með krafti F sem er samsíða hallandi fleti. Massi kubbsins er 2 kg, núningstuðullinn = 0,3 og hornið = 45 ° . Til þess að kubburinn hreyfist nákvæmlega upp á við verður krafturinn F að vera… g = 10 m/s².
Umræða
Það er vitað að:
m = 2 kg, g = 10 m/s2, = 45o, μs = 0,3
Spurning: Til þess að kubburinn hreyfist nákvæmlega upp á við, hversu mikill er krafturinn F?
Svar:
Upplýsingar: F = togkraftur, w = þyngdarkraftur, wx = þyngdarþáttur blokkarinnar sem er samsíða yfirborði hallandi plansins, wy = þyngdarþáttur blokkarinnar sem er hornréttur á yfirborð hallandi plansins, N = normalkraftur, fs = stöðugur núningskraftur.
Í spurningunni er núningstuðullinn þekktur, sem þýðir að yfirborð hallandi plansins er hrjúft þannig að það er núningskraftur sem hindrar hreyfingu kubbsins.
Til þess að kubburinn geti færst upp á við verður krafturinn F að vera jafn w.x +fsHluturinn færist upp á við þegar F er stærra en wx +fs.
w = mg = (2)(10) = 20 Newton
wx = w sin 45o = (20)(½ √2) = 10√2 Newton
wy = w cos 45o = (20)(½√2) = 10√2 Newton
N = wy = 10√2
fs = μs N = (0,3)(10√2) = 3√2 Newton
Þannig að blokkin færist upp á við:
F = wx +fs = 10√2 + 3√2 = 13√2 Newton
Rétta svarið er C.
9. Hlutur með massa upp á 2 kg er settur á hallandi plan eins og sýnt er á myndinni hér fyrir neðan. Ef núningstuðullinn milli kubbsins og hallandi plansins er 0,2√3 og g = 10 ms –2 , þá er aflkrafturinn sem hreyfir hlutinn…

Umræða
Það er vitað að:
m = 2 kg, g = 10 m/s2, = 30o, μs = 0,2√3
Spurt: Hver er aflkrafturinn sem færir hlut úr stað?
Svar:
Núningur hamlar alltaf hreyfingu hlutar, þess vegna er stefna núningskraftsins sýnd sem gagnstæð hreyfingarstefnu hlutarins. Gert er ráð fyrir að hluturinn hreyfist niður á við, þannig að núningskrafturinn er sýndur sem upp á við. Gert er ráð fyrir að hluturinn hreyfist niður á við vegna þess að enginn kraftur togar hann upp á við.
w = mg = (2)(10) = 20 Newton
wx = w sin 30o = (20)(½) = 10 Newton
wy = w cos 30o = (20)(½ √3) = 10√3 Newton
N = wy = 10√3 Newton
fs = μs N = (0,2√3)(10√3) = (2)(3) = 6 Newton
Aflkrafturinn sem hreyfir hlut er:
F = wx - fs = 10 – 6 = 4 Newton
wx stærra en fs þannig að hluturinn færist niður á við, í átt að wx.
Rétta svarið er A.
Heimild spurningar:
Eðlisfræðispurningar fyrir framhaldsskóla/starfsmenntaskóla á landsvísu