પ્રક્ષેપણ ગતિનો સમય અંતરાલ નક્કી કરો

પ્રક્ષેપણ ગતિમાં ઉકેલાયેલી સમસ્યાઓ - સમય અંતરાલ નક્કી કરો

1. લાત મારવામાં આવેલ ફૂટબોલ 10 મીટર/સેકન્ડની પ્રારંભિક ગતિ સાથે θ = 30 ડિગ્રીના ખૂણા પર જમીન પરથી ઉતરે છે . મહત્તમ ઊંચાઈ સુધી પહોંચવા માટે સમય અંતરાલની ગણતરી કરો! ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ 10 મીટર/સેકન્ડ 2 છે.

જાણીતા:

કોણ (θ) = 3 0 0

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 10 m/s

ગુરુત્વાકર્ષણ પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2

ઇચ્છિત: મહત્તમ ઊંચાઈ સુધી પહોંચવા માટેનો સમય અંતરાલ

ઉકેલો:

પ્રક્ષેપણ ગતિ સમસ્યાઓનું નિરાકરણ - સમય અંતરાલ 1 નક્કી કરોપ્રારંભિક વેગનો વર્ટિકલ ઘટક:

v oy = v o sin θ = (10 m/s)(sin 30 o ) = (10 m/s)(0.5) = 5 m/s

મહત્તમ ઊંચાઈ સુધી પહોંચવા માટેનો સમય અંતરાલ ઊભી ગતિ સમીકરણ દ્વારા નક્કી કરવામાં આવે છે. ઉપરની દિશાને ધન તરીકે અને નીચેની દિશાને ઋણ તરીકે પસંદ કરો.

જાણીતા:

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 5 m/s (ધન ઉપર તરફ)

ગુરુત્વાકર્ષણ પ્રવેગ (g) = – 10 m/s 2 (ઋણ નીચે તરફ)

મહત્તમ ઊંચાઈ (v t ) પર અંતિમ વેગ = 0

જોઈએ છે: સમય અંતરાલ (t)

ઉકેલો:

v t = v o + g t

૦ = ૫ + (-૧૦)ટી

૦ = ૫ – ૧૦ ટન

5 = 10 ટી

t = 5/10 = 0.5 સે

આ પણ જુઓ  યંગનો ડબલ-સ્લિટ પ્રયોગ - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો

2. એક પદાર્થને આડી દિશામાં 30 ° ના ખૂણા પર ઉપર તરફ પ્રક્ષેપિત કરવામાં આવે છે અને તેની પ્રારંભિક ગતિ 30 મીટર/સેકન્ડ છે. ઉડાન સમયની ગણતરી કરો! ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ 10 મીટર/સેકન્ડ છે 2.

જાણીતા:

કોણ (θ) = 3 0 0

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 8 m/s

ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2

જોઈએ છે: શરીર જમીન પર અથડાતા પહેલાનો સમય અંતરાલ

ઉકેલો:

પ્રક્ષેપણ ગતિ સમસ્યાઓનું નિરાકરણ - સમય અંતરાલ 2 નક્કી કરોપ્રારંભિક વેગનો વર્ટિકલ ઘટક:

v oy = v o sin θ = (8 m/s)(sin 30 o ) = (8 m/s)(0.5) = 4 m/s

આપણે સૌપ્રથમ ઊભી ગતિના સમીકરણનો ઉપયોગ કરીને મહત્તમ ઊંચાઈ સુધી પહોંચવા માટે સમય અંતરાલની ગણતરી કરીએ છીએ.

ઉપરની દિશાને હકારાત્મક અને નીચેની દિશાને નકારાત્મક પસંદ કરો.

જાણીતા:

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 4 m/s (ધન ઉપર તરફ)

ગુરુત્વાકર્ષણ પ્રવેગ (g) = – 10 m/s 2 (ઋણ નીચે તરફ)

મહત્તમ ઊંચાઈ (v t ) પર અંતિમ વેગ = 0

જોઈએ છે: સમય અંતરાલ (t)

ઉકેલો:

v t = v o + g t

૦ = ૫ + (-૧૦)ટી

૦ = ૫ – ૧૦ ટન

4 = 10 ટી

t = 4/10 = 0,4 સે

મહત્તમ ઊંચાઈ સુધી પહોંચવા માટેનો સમય અંતરાલ 0.4 સેકન્ડ છે.

હવામાં સમય 2 x 0.4 સેકન્ડ = 0.8 સેકન્ડ છે.

આ પણ જુઓ  સામાન્ય બળ - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો

૩. ૧૦ મીટર ઉંચી ઇમારતથી આડી દિશામાં ૩૦ ડિગ્રીના ખૂણા પર એક પદાર્થ ઉપર તરફ પ્રક્ષેપિત થાય છે . તેની શરૂઆતની ગતિ ૪૦ મીટર/સેકન્ડ છે. પદાર્થને જમીન પર પહોંચવામાં કેટલો સમય લાગે છે? ગુરુત્વાકર્ષણ પ્રવેગ ૧૦ મીટર/સેકન્ડ ૨ છે.

જાણીતા:

કોણ (θ) = 3 0 0

શરૂઆતની ઊંચાઈ (h o ) = 10 મીટર

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 40 m/s

ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2

જોઈએ છે: હવામાં સમય (t)

ઉકેલો:

પ્રારંભિક વેગનો વર્ટિકલ ઘટક:

v oy = v o sin θ = (40 m/s)(sin 30 o ) = (40 m/s)(0.5) = 20 m/s

આપણે સૌપ્રથમ ઊભી ગતિના સમીકરણનો ઉપયોગ કરીને મહત્તમ ઊંચાઈ સુધી પહોંચવા માટે સમય અંતરાલની ગણતરી કરીએ છીએ.

ઉપરની દિશાને હકારાત્મક અને નીચેની દિશાને નકારાત્મક પસંદ કરો.

જાણીતા:

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 20 m/s (ધન ઉપર તરફ)

ગુરુત્વાકર્ષણ પ્રવેગ (g) = – 10 m/s 2 (ઋણ નીચે તરફ)

ટોચ પર અંતિમ વેગ (v t ) = 0

જોઈએ છે: સમય અંતરાલ (t)

ઉકેલો:

v t = v o + g t

૦ = ૫ + (-૧૦)ટી

૦ = ૫ – ૧૦ ટન

20 = 10 ટી

t = 20/10 = 2 સેકન્ડ

હવામાં સમય = 2 x 2 સેકન્ડ = 4 સેકન્ડ.

આ પદાર્થ જમીનથી ૧૦ મીટર ઉપર છે. શરૂઆતની સ્થિતિની સમાંતર જગ્યાએ પહોંચવા માટે ૪ સેકન્ડનો સમય અંતરાલ છે. બોલ હજુ પણ નીચે તરફ આગળ વધી રહ્યો છે.

જમીન સુધી પહોંચવા માટેનો સમય અંતરાલ મુક્ત પતન ગતિના સમીકરણનો ઉપયોગ કરીને ગણવામાં આવે છે.

જાણીતા:

ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2

ઊંચાઈ (h) = 10 મીટર

જોઈએ છે: સમય અંતરાલ (t)

ઉકેલો:

h = 1/2 ગ્રામ 2

૦.૫ = ૧/૨ (૧૦) ટી ૨

૦.૫ = ૫ ટી ૨

ટી 2 = 10/5 = 2

t = √2 = 1.4 સેકન્ડ

સમય અંતરાલ = ૧.૪ સેકન્ડ.

કુલ સમય અંતરાલ = 4 સેકન્ડ + 1.4 સેકન્ડ = 5.4 સેકન્ડ.

આ પણ જુઓ  ટ્રાન્સફોર્મર્સ અને વિદ્યુત ઊર્જા - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો

4. 5 મીટર ઊંચી ઇમારત પરથી એક નાનો દડો પ્રારંભિક વેગ v o = 15 m/s સાથે આડી રીતે પ્રક્ષેપિત થાય છે. હવામાં સમયની ગણતરી કરો ! ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ 10 m/s છે 2

જાણીતા:

ઊંચાઈ (h) = 5 મીટર

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 15 m/s

ગુરુત્વાકર્ષણ પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2

જોઈએ છે: હવામાં સમય (t)

ઉકેલો:

પ્રક્ષેપણ ગતિ સમસ્યાઓનું નિરાકરણ - સમય અંતરાલ 3 નક્કી કરોહવામાં સમયની ગણતરી મુક્તપણે પડતી ગતિના સમીકરણનો ઉપયોગ કરીને કરવામાં આવે છે.

જાણીતા:

ઊંચાઈ (h) = 5 મીટર

ગુરુત્વાકર્ષણ પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2

જોઈએ છે: સમય અંતરાલ (t)

ઉકેલો:

h = 1/2 ગ્રામ 2

૦.૫ = ૧/૨ (૧૦) ટી ૨

૦.૫ = ૫ ટી ૨

ટી 2 = 5/5 = 1

t = √1 = 1 સેકન્ડ

આ પણ જુઓ  વેક્ટરના ઘટકોનો ઉપયોગ કરીને બે વેક્ટરનું પરિણામ નક્કી કરો.

[wpdm_package id='531′]

[wpdm_package id='536′]

  1. પ્રારંભિક વેગને આડા અને ઊભા ઘટકોમાં ઉકેલો
  2. આડું વિસ્થાપન નક્કી કરો
  3. મહત્તમ ઊંચાઈ નક્કી કરો
  4. સમય અંતરાલ નક્કી કરો
  5. વસ્તુઓની સ્થિતિ નક્કી કરો
  6. અંતિમ વેગ નક્કી કરો

પ્રતિક્રિયા આપો