Àwọn àpẹẹrẹ 5 ti ìbéèrè nípa agbára kinetic àti fisiksi iṣẹ́
1. Ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ tí ìwọ̀n rẹ̀ jẹ́ 5000 kg máa ń sinmi ní àkọ́kọ́, lẹ́yìn náà ó máa ń rìn ní iyàrá 20 m/s. Pinnu gbogbo iṣẹ́ tí a ṣe lórí ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ náà...
Ifọrọwanilẹnuwo
Won ti mo :
Ìwọ̀n (m) = 5000 kg
Iyara akọkọ (v)o) = 0 m/s (ní ìbẹ̀rẹ̀, ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ náà dúró níbì kan)
Iyara ikẹhin (v)t) = 20 m/s
Ti a beere : Gbogbo ìsapá
Jawab :
Ìlànà agbára iṣẹ́-kinetic sọ pé gbogbo iṣẹ́ náà dọ́gba pẹ̀lú ìyípadà nínú agbára ìṣiṣẹ́. Ní ti ìṣirò:
Àpapọ̀ ìsapá:
Wlapapọ = ½ m (v)t2 - vo2)
Wlapapọ = ½ (5000)(20)2 - 02)
Wlapapọ = (2500)(400 – 0)
Wlapapọ = (2500)(400)
Wlapapọ = 1000.000
Àpapọ̀ iṣẹ́ náà jẹ́ 1000.000 Joules.
2. Ohun kan tí ìwọ̀n rẹ̀ jẹ́ 10 kg kọ́kọ́ máa ń lọ ní iyàrá 5 m/s. Ní ìṣẹ́jú díẹ̀ lẹ́yìn náà, ohun náà máa ń lọ ní iyàrá 10 m/s. Pinnu gbogbo iṣẹ́ tí a ṣe lórí ohun náà.
Ifọrọwanilẹnuwo
Won ti mo :
Ìwọ̀n ohun náà (m) = 10 kg
Iyara akọkọ (v)o) = 5 m/s
Iyara ikẹhin (v)t) = 10 m/s
Ti a beere : gbogbo akitiyan
Jawab :
Àpapọ̀ ìsapá:
Àpapọ̀ iṣẹ́ náà jẹ́ 375 Joules.
3. Ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ kan tí ìwọ̀n rẹ̀ jẹ́ 2000 kg ń rìn ní iyàrá ìdúró ti 10 m/s. Lójijì, awakọ̀ náà dín iyàrá ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ náà kù sí 5 m/s. Iṣẹ́ tí awakọ̀ náà ń ṣe lórí ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ náà ni...
Ifọrọwanilẹnuwo
Won ti mo :
Ìwọ̀n ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ (m) = 2000 kg
Iyara akọkọ (v)o) = 10 m/s
Iyara ikẹhin (v)t) = 5 m/s
Ti a beere : gbogbo akitiyan
Jawab :
Àpapọ̀ ìsapá:
Àpapọ̀ iṣẹ́ náà jẹ́ 75.000 Joules.
Àmì odi túmọ̀ sí pé agbára tó ń ṣiṣẹ́ lórí ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ náà wà ní ìta sí ìyípo ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ náà. Iṣẹ́ búburú náà tún túmọ̀ sí pé agbára ìṣiṣẹ́ ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ náà dínkù.
4. Ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ kan tí ìwọ̀n rẹ̀ tó tọ́ọ̀nù kan kò dúró níbẹ̀rẹ̀. Ní ìṣẹ́jú díẹ̀ lẹ́yìn náà, ó ń lọ ní iyàrá 10 m/s. Iṣẹ́ tí ẹ́ńjìnnì ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ náà ń ṣe...
A. 1.000 Joules
B. 10.500 Joules
C. 15.000 Joule
D. 25.000 Joule
E. 50.000 Joule
Ìjíròrò:
Won ti mo :
m = 1 tọ́ọ̀nù = 1000 kg, vo = 0 m/s, vt = 10m/s
Ti a beere :
Ìsapá (W)?
Jawab :
Iṣẹ́ = ìyípadà nínú agbára ìṣiṣẹ́
Ìyípadà nínú agbára ìṣiṣẹ́ :
= ½ m(v)t2 - vo2) = ½ (1000)(100 – 0) = ½ (1000)(100) = 50.000 kg m2/s2 = 50.000 Joule
Nítorí náà W = 50.000 Joules
Ìdáhùn tó tọ́ ni E.
5. Tábìlì tí ìwọ̀n rẹ̀ jẹ́ 10 kg máa ń dúró lórí ilẹ̀ dídán, lẹ́yìn náà a máa tì í fún ìṣẹ́jú-àáyá mẹ́wàá kí ó lè máa rìn ní ìlà títọ́ pẹ̀lú ìyárasí iyàrá 2 m/s.2Ìtóbi ìsapá tí ó wáyé ni…
A. 2000 Joules
B. 3000 Joules
C. 6000 Joule
D. 8000 Joule
E. 9000 Joule
Ìjíròrò:
Won ti mo :
m = 10 kg, t = 10 aaya, vo = 0, a = 2 m/s2, ninut =?
Ti a beere :
Ìsapá (W)?
Jawab :
Ṣíṣírò iyàrá ìkẹyìn (v)t):
vt = vo + ní = 0 + (2)(10) = 20 m/s
Iṣẹ́ = ìyípadà nínú agbára ìṣiṣẹ́
Ìyípadà nínú agbára ìṣiṣẹ́ :
= ½ m(v)t2 - vo2) = ½ (10)(400 – 0) = ½ (10)(400) = ½ (4000) = 2000 Joules
Nítorí náà W = 2000 Joules
Ìdáhùn tó tọ́ ni A.