Vectơ đơn vị – các vấn đề và lời giải

Vectơ đơn vị – các vấn đề và lời giải

1. Một vật chuyển động với vận tốc v = (2i − 1.5j) m/s. Hỏi độ dịch chuyển của vật sau 4 giây là bao nhiêu?

Đã biết:

Thành phần vận tốc theo phương ngang (v x ) = 2 m/s

Thành phần vận tốc theo phương thẳng đứng (v y ) = 1.5 m/s

Khoảng thời gian (t) = 4 giây

Cần tìm: Người thay thế

Tìm hiểu thêm

Sự dịch chuyển vectơ – các vấn đề và lời giải

Sự dịch chuyển vectơ – các vấn đề và lời giải

1. Một người đi bộ từ điểm A đến điểm B, cách đó 600 mét về phía bắc; sau đó đến điểm C, cách đó 400 mét về phía tây; tiếp tục đến điểm D, cách đó 200 mét về phía nam; và cuối cùng đến điểm E, cách đó 700 mét về phía đông. Độ lớn của độ dịch chuyển là bao nhiêu?

Giải pháp:

Sự dịch chuyển vectơ – ​​các vấn đề và giải pháp 1

Đã biết:

AF = AB – BF = AB – CD = 600 – 200 = 400 m

EF = DE – DF = DE – BC = 700 – 400 = 300 m

Tìm hiểu thêm

Cộng vectơ bằng cách sử dụng các thành phần – các vấn đề và giải pháp

Cộng vectơ bằng cách sử dụng các thành phần – các vấn đề và giải pháp

1. Ba vectơ như thể hiện trong hình dưới đây.

V1 = 30Cộng vectơ bằng cách sử dụng các thành phần – vấn đề và giải pháp 1

V 2 = 30

V 3 = 40

Các vectơ kết quả là gì?

Đã biết:

V1 = 30, góc giữa V1 và trục x = 30 °

Tìm hiểu thêm

Đồ thị chuyển động thẳng – các vấn đề và lời giải

Đồ thị chuyển động thẳng – các vấn đề và lời giải

1. Vẽ đồ thị quãng đường (trục dọc) theo thời gian (trục ngang) như hình dưới đây. Một vật ở trạng thái nghỉ được biểu thị bằng số…

Giải pháp:

Đồ thị chuyển động thẳng – các vấn đề và lời giải 1

Số 3, được biểu thị bằng một đường thẳng.

Tìm hiểu thêm

Vận tốc trung bình – các vấn đề và giải pháp

Vận tốc trung bình – các vấn đề và giải pháp

1. Một người đi vòng quanh một hình chữ nhật có chiều dài 400 m và chiều rộng 100 m, 12 lần trong 1 giờ. Tính vận tốc trung bình và tốc độ trung bình?

Đã biết:

Chiều dài cạnh hình chữ nhật = 400 mét

Chiều rộng của hình chữ nhật = 100 mét

Chu vi hình chữ nhật = (2 x 400 mét) + (2 x 100 mét) = 800 mét + 200 mét = 1000 mét

Khoảng cách = 12 x 1000 mét = 12,000 mét = 12 kilômét

Tìm hiểu thêm

Chuyển động ném vật – các vấn đề và lời giải

27 Chuyển động ném vật – bài toán và lời giải 1. Một viên đạn được bắn ở góc θ = 60° với vận tốc 20 m/s. Gia tốc trọng trường là 10 m/s². Hỏi cần bao nhiêu thời gian để viên đạn đạt độ cao cực đại? Đã biết: Vận tốc ban đầu của viên đạn (vo) = 20 m/s Góc (θ) = 60°C … Đọc thêm

Nguyên tắc đen – vấn đề và giải pháp

Nguyên tắc đen – vấn đề và giải pháp

1. Trộn 200 gam nước ở 30°C với 100 gam nước ở 90°C. Nhiệt dung riêng của nước = 1 cal.gram −1 °C −1 . Xác định nhiệt độ cuối cùng của hỗn hợp!

Đã biết:

Khối lượng nước 2 (m 1 ) = 200 gam

Nhiệt độ của nước 1 (T 1 ) = 30 o C

Khối lượng nước (m² ) = 100 gam

Tìm hiểu thêm

Động lực học: Vật thể được nối bằng dây qua ròng rọc. Máy Atwood – Các vấn đề và lời giải.

10. Động lực học: Vật thể được nối bằng dây qua ròng rọc, máy Atwood – Các vấn đề và lời giải.

1. Khối A có khối lượng 5 kg được đặt trên một mặt phẳng ngang nhẵn. Khối B có khối lượng 3 kg được treo ở một đầu của sợi dây nối với khối A qua một ròng rọc. Gia tốc trọng trường là 10 m/s² . Hỏi gia tốc của cả hai khối là bao nhiêu?

Đã biết:

Khối lượng của khối A (m)A) = 5kgĐộng lực học, các vật thể được nối với nhau bằng dây qua ròng rọc, máy Atwood - các vấn đề và lời giải 1

Khối lượng của khối B (m B ) = 3 kg

Gia tốc trọng trường (g) = 10 m/ s²

Tìm hiểu thêm

Chuyển động tròn – các vấn đề và lời giải

Chuyển động tròn – các vấn đề và lời giải

1. Một vật có khối lượng 10 kg chuyển động tròn với vận tốc không đổi 4 m/s. Nếu bán kính của đường tròn là 0.5 mét, thì:

1) Tần số của vòng tròn là 4/π Hz

2) Gia tốc hướng tâm là 32 ms⁻²

3) Lực hướng tâm là 320 N

4) Chu kỳ là 4π giây.

Những phát biểu nào sau đây là đúng?

Tìm hiểu thêm

Chuyển động rơi tự do – các vấn đề và giải pháp

Chuyển động rơi tự do – các vấn đề và giải pháp

1. Một hòn đá rơi tự do từ độ cao 45 mét. Nếu gia tốc trọng trường là 10 ms⁻² , thì vận tốc của hòn đá khi chạm đất là bao nhiêu?

Đã biết:

Chiều cao (h) = 45 mét

Gia tốc trọng trường (g) = 10 m/ s²

Cần tìm: Vận tốc cuối cùng của hòn đá khi chạm đất (v t )

Tìm hiểu thêm