1. Isang 2-kg na masa ang nakakabit sa isang spring. Kung ang paghaba ng spring ay 4 cm, tukuyin ang potensyal na enerhiya ng elastic spring . Ang acceleration dahil sa gravity ay 10 m/ s².
Kilala:
Masa (m) = 2 kg
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/ s²
Timbang (w) = mg = (2)(10) = 20 N
Paghaba (x) = 4 cm = 0.04 m
Hinahanap: Potensyal na enerhiya ng elastic spring
solusyon:
Pormula ng batas ni Hooke :
F = kx
F = puwersa, k = spring constant, x = ang pagbabago sa haba ng spring
Palaging spring:
k = w / x = 20 / 0.04 = 500 N/m
Potensyal na enerhiya ng elastic spring:
PE = ½ kx 2 = ½ (500)(0.04) 2 = (250)(0.0016) = 0.4 Joules
Alternatibong solusyon:
PE = ½ kx 2 = ½ (w / x) x 2 = ½ wx = ½ mgx
w = timbang, m = masa, x = ang pagbabago sa haba ng spring
PE = ½ (2)(10)(0.04) = (10)(0.04) = 0.4 Joules.
[irp]
2. Ang paghaba ng spring na naunat ng puwersang F = 50 N ay 10 cm. Ano ang potensyal na enerhiya ng elastic spring kung ang paghaba ng spring ay 12 cm.
Kilala:
Paghaba (x) = 10 cm = 0.1 m
Puwersa (F) = 50 N
Hinahanap : Ang potensyal na enerhiya ng elastic spring
solusyon:
Palaging spring:
k = F / x = 50 / 0.1 = 500 N/m
Ang potensyal na enerhiya ng elastic spring kung ang pagpahaba ng spring ay 12 cm.:
PE = ½ kx 2 = ½ (500)(0.12) 2 = (250)(0.0144) = 3.6 Joules.
[irp]
3. Ang graph ng F laban sa x ay ipinapakita sa larawan sa ibaba. Ano ang potensyal na enerhiya ng elastic spring, kung ang pagpahaba ng spring ay 10 cm.

Kilala:
Puwersa (F) = 5 N
Ang paghaba ng spring (x) = 2 cm = 0.02 m
Hinahanap: Ang potensyal na enerhiya ng elastic spring kung ang pagpahaba ng spring ay 0.1 m.
solusyon:
Palaging spring:
k = F / x = 5 / 0.02 = 250 N/m
Ang potensyal na enerhiya ng elastic spring kung ang pagpahaba ng spring ay 0.1 m:
PE = ½ kx 2 = ½ (250)(0.1) 2 = (125)(0.01) = 1.25 Joules.
4. Isang atleta ang tumalon sa isang spring instrument na may bigat na 500 N, at ang spring ay umiikli ng 4 cm. Tukuyin ang dami ng potensyal na enerhiya upang mapilitan ang atleta.
A. 20 Joule
B. 10 Joule
C. 5 Joule
D. 2 Joule
Kilala:
Puwersa (F) = 500 N
Ang pagbabago sa haba ng spring (Δx) = 4 cm = 0.04 m
Hinahanap: Ang potensyal na enerhiya ng tagsibol
solusyon:
Kalkulahin ang elastic constant ng isang spring gamit ang equation ng batas ni Hooke:
k = F / Δx = 500 N / 0.04 m = 12500 N/m
Ang elastikong potensyal na enerhiya ng spring:
PE = ½ k Δx 2 = ½ (12500)(0.04) 2 = (6250)(0.0016)
PE = 10 Joule
Ang tamang sagot ay B.
5. Isang spring kapag nakabitin na may masa na 500 gramo, ang haba nito ay lumalaki ng 5 cm. Tukuyin ang constant nito at ang potential energy nito .
Kilala:
Masa ng bagay (m) = 500 gramo = (500/1000) kg = 5/10 kg = 0.5 kg
Akselerasyon (g) = 10 m/ s²
Timbang ng bagay (w) = mg = (0.5 kg)(10 m/s² ) = 5 kg m/s² = 5 Newton
Ang pagbabago sa haba ng spring (Δx) = 5 cm = 0.05 m
Hinahanap: konstante ng spring (k) at potensyal na enerhiya (PE)
solusyon:
Una, kalkulahin ang constant ng spring gamit ang equation ng batas ni Hooke:
k = w / Δx = 5 N / 0.05 m = 100 N/m
Ang potensyal na elastiko ng spring:
PE = ½ k Δx 2 = ½ (100)(0.05) 2 = (50)(0.0025)
PE = 0.125 Joule
[wpdm_package id='1179']
- Mga problema at solusyon sa gawaing ginagawa gamit ang puwersa
- Mga problema at solusyon sa work-kinetic energy
- Mga problema at solusyon sa mga prinsipyo ng work-mechanical energy
- Mga problema at solusyon sa enerhiyang potensyal ng grabidad
- Mga problema at solusyon sa potensyal na enerhiya ng elastic spring
- Mga problema at solusyon sa kuryente
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa malayang pagbagsak na galaw
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa pataas at pababang galaw sa malayang pagbagsak na galaw
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa paggalaw sa mga kurbadong ibabaw
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa galaw sa inclined plane
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa galaw ng projectile