1. Isang 1-kg na malayang pagbagsak ng katawan mula sa pagkakahiga, mula sa taas na 10 m.
Tukuyin:
(a) Trabahong ginagawa sa pamamagitan ng puwersa ng grabidad
(b) Ang pagbabago sa enerhiyang potensyal ng grabidad
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/ s²
Kilala:
Masa (m) = 1 kg
Taas (h) = 10 m
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/ s²
Timbang (w) = mg = (1 kg)(10 m/s² ) = 10 N
solusyon:
(a) Trabahong ginagawa sa pamamagitan ng puwersa ng grabidad
W = wh = mgh
W = (1)(10)(10) = 100 Joule
(b) Ang pagbabago sa enerhiyang potensyal ng grabidad
Ang pagbabago sa enerhiyang potensyal ng grabidad ay katumbas ng gawaing ginagawa ng grabidad.
ΔEP = 100 Joule
[irp]
2. Isang bagay na may bigat na 10 N ang dumudulas pababa sa makinis na inclined plane sa haba na 2 metro. Tukuyin ang trabahong ginagawa ng puwersa na may bigat!
Kilala:
timbang (w) = 10 N
w x = w sin θ = (10)(sin 30 o ) = (10)(0.5) = 5 N
d = 2 m
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/ s²
Hinahanap: gawaing ginawa ng puwersa ng bigat
solusyon:
W = F d = w x d = (5)(2) = 10 Joules
Alternatibong solusyon:
Sin 30 o = h / d
0.5 = oras / 2
h = (0.5)(2)
h = 1 m
Trabahong ginawa gamit ang puwersa ng bigat;
W = F d = wh = (10 N)(1 m) = 10 N m = 10 Joules
[irp]
3. Isang bagay na may bigat na 1,500 gramo na nasa taas na 20 metro mula sa lupa , na malayang nahuhulog sa lupa. Ano ang enerhiyang potensyal ng grabidad ng bagay? Ang akselerasyon dahil sa grabidad ay 10 m/ s².
Kilala:
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/ s²
Mass (m) = 1500 gramo = 1500/1000 kilo = 1.5 kilo
Taas (h) = 20 metro
Hinahanap: Ang enerhiyang potensyal ng grabidad
solusyon:
PE = mgh = (1.5 kg)(10 m/s² ) (20 m) = 300 kg m² / s² = 300 Joules
4. Batay sa pigura sa ibaba, kung ang masa ng bagay 1 ay 2 kg at ang masa ng bagay 2 ay 4 kg, ang paghahambing ng potensyal na enerhiya ng bagay 1 at bagay 2 ay …..
Kilala:
Masa ng bagay 1 (m1) = 2 kilo
Masa ng bagay 2 (m² ) = 4 na kilo
Taas 1 (h 1 ) = 12 metro
Taas 2 (h 2 ) = 9 metro
Hinahanap: Paghahambing ng potensyal na enerhiya ng bagay 1 at bagay 2
solusyon:
PE = mg/h
m = masa (ang internasyonal na yunit nito ay kilogramo, pinaikling kg)
g = akselerasyon dahil sa grabidad (ang internasyonal na yunit nito ay metro kada segundong parisukat, pinaikling m/ s² )
h = taas (ang internasyonal na yunit nito ay metro, pinaikling m)
PE = enerhiyang potensyal ng grabidad (ang internasyonal na yunit nito ay kg m² / s² o Joule)
Ang enerhiyang potensyal ng grabidad ng bagay 1:
EP 1 = m 1 gh 1 = (2)(g)(12) = 24 g
Ang enerhiyang potensyal ng grabidad ng bagay 2:
EP 2 = m 2 gh 2 = (4)(g)(9) = 36 g
Paghahambing ng potensyal na enerhiya ng bagay 1 at bagay 2:
PE 1 : PE 2
24 gramo : 36 gramo
24: 36
24/12 : 36/12
2: 3
[wpdm_package id='1175']
- Mga problema at solusyon sa gawaing ginagawa gamit ang puwersa
- Mga problema at solusyon sa work-kinetic energy
- Mga problema at solusyon sa mga prinsipyo ng work-mechanical energy
- Mga problema at solusyon sa enerhiyang potensyal ng grabidad
- Ang potensyal na enerhiya ng mga problema at solusyon sa elastic spring
- Mga problema at solusyon sa kuryente
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa malayang pagbagsak na galaw
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa pataas at pababang galaw sa malayang pagbagsak na galaw
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa paggalaw sa isang kurbadong ibabaw
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa paggalaw sa isang inclined plane
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa galaw ng projectile