1. Isang tao ang naghagis ng 1-kg na bato pataas sa bilis na 2 m/s habang nakatayo sa gilid ng bangin upang ang bato ay mahulog sa paanan ng bangin 40 metro sa ibaba. Ano ang kinetic energy ng bato sa taas na 10 metro mula sa lupa? Akselerasyon dahil sa grabidad g = 10 m/ s².
Kilala:
Masa (m) = 1 kg
Paunang bilis (v o ) = 2 m/s
Ang pagbabago sa taas = 40 – 10 = 30 metro
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/ s²
Hinahanap: kinetikong enerhiya ng bato sa taas na 10 metro mula sa lupa
solusyon:
Ang paunang mekanikal na enerhiya
Ang panimulang enerhiyang potensyal ng grabidad (EP) = mgh = (1)(10)(30) = 300 Joules
Ang panimulang kinetikong enerhiya (KE) = ½ mv o 2 = ½ (1)(2) 2 = ½ (4) = 2 Joules
Ang panimulang mekanikal na enerhiya = ang panimulang potensyal na grabidad + ang panimulang kinetikong enerhiya = 300 + 2 = 302 Joules.
Ang pangwakas na mekanikal na enerhiya
Ang panghuling mekanikal na enerhiya = ang panghuling kinetikong enerhiya = ang paunang potensyal na enerhiya ng grabidad + ang paunang kinetikong enerhiya = 300 + 2 = 302 Joules.
[irp]
2. Isang tao ang naghagis ng isang 1-kg na bagay pataas sa hangin na may paunang bilis na 10 m/s. Tukuyin (a) ang enerhiya ng potensyal na grabidad sa pinakamataas na taas (b) ang pinakamataas na taas.
Ang akselerasyon dahil sa grabidad ay 10 m/ s²
Kilala:
Mass (m) = 1 kg
Paunang bilis (v o ) = 10 m/s
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/ s²
Hinahangad : ang enerhiyang potensyal ng grabidad sa pinakamataas na taas at ang pinakamataas na taas
solusyon:
(a) ang enerhiyang potensyal ng grabidad sa pinakamataas na taas
Ang paunang mekanikal na enerhiya:
Ang panimulang mekanikal na enerhiya (ME) = ang panimulang kinetikong enerhiya (KE) = ½ mv o 2 = ½ (1)(10) 2 = ½ (100) = 50 Joules.
Ang pangwakas na mekanikal na enerhiya:
Ang panghuling mekanikal na enerhiya (ME) = ang potensyal na enerhiya ng grabidad (PE)
Ang prinsipyo ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya:
Ang panimulang enerhiyang mekanikal = ang panghuling enerhiyang mekanikal
KE = PE
50 = PE
Ang enerhiyang potensyal ng grabidad ay 50 Joules.
(b) Ang pinakamataas na taas
PE = mg/h
50 = (1)(10) oras
50 = 10 oras
h = 50 / 10 = 5 metro
Ang pinakamataas na taas ay 5 metro mula sa lupa.
[wpdm_package id='1174']
- Mga problema at solusyon sa gawaing ginagawa gamit ang puwersa
- Mga problema at solusyon sa work-kinetic energy
- Mga problema at solusyon sa mga prinsipyo ng work-mechanical energy
- Mga problema at solusyon sa enerhiyang potensyal ng grabidad
- Ang potensyal na enerhiya ng mga problema at solusyon sa elastic spring
- Mga problema at solusyon sa kuryente
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa malayang pagbagsak na galaw
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa pataas at pababang galaw sa malayang pagbagsak na galaw
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa paggalaw sa kurbadong ibabaw
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa paggalaw sa isang inclined plane
- Paglalapat ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya para sa galaw ng projectile