การแปลงหน่วยมุม (องศา เรเดียน รอบ)
1. ¼ รอบ= ….. o ( องศา) ?
Solution
1 รอบ= 360 องศา
½ รอบ= 180 องศา
¼ รอบ= 90 องศา
2. ½ รอบ= …….. r ad?
Solution
1 รอบ= 2 π rad = 2(3.14) rad = 6.28 rad
½ รอบ= พายเรเดียน = 3.14 เรเดียน
3. 180 องศา = ….. รอบ ?
Solution
360 องศา = 1 รอบ
180 องศา = ½ รอบ
[irp]
4. 90 ° = ….. เรเดียน ?
Solution
360 o = 2 π ราด = 2(3.14) ราด = 6.28 ราด
180 องศา = π เรเดียน = 3.14 เรเดียน
90 o = ½ π ราด = ½ (3.14) = 1.57
5. 60 เรเดียน = ….. รอบ?
Solution
6.28 เรเดียน = 1 รอบ
60 เรเดียน/6.28 = 9.55 รอบ
6. 40 เรเดียน = ….. o?
Solution
6.28 เรเดียน = 360 องศา
40 ราด/6.28 = (6.37)(360 o ) = 2292.99 o
[irp]
การกระจัดเชิงมุมและการกระจัดเชิงเส้น
1. ล้อจักรยานมีเส้นผ่านศูนย์กลาง 60 เซนติเมตร หมุนไป 10 เรเดียนการกระจัดเชิงเส้นของจุดบนขอบล้อมี ค่าเท่าใด
เป็นที่รู้จัก :
รัศมี (r) = 30 ซม. = 0.3 ม.
มุม (θ ) = 10 เรเดียน
ต้องการ:การกระจัดเชิงเส้น (l)
วิธีการแก้ปัญหา:
l = r θ
l = (0.3 ม.)(10 เรเดียน)
l = 3 เมตร
2. ล้อที่มีรัศมี 50 ซม. หมุนได้ 360 องศาการกระจัดเชิงเส้นของจุดบนขอบล้อมีค่าเท่าใด
เป็นที่รู้จัก :
รัศมี (r) = 50 ซม. = 0.5 เมตร
มุม ( θ ) = 360 ° = 6.28 เรเดียน
ต้องการ:การกระจัดเชิงเส้น (l)
วิธีการแก้ปัญหา:
l = r θ
l = (0.5 ม.)(6.28 เรเดียน)
l = 3.14 เมตร
[irp]
3. ล้อที่มีรัศมี 50 ซม. หมุน 2 รอบ การกระจัดเชิงเส้นของจุดบนขอบล้อมีค่าเท่าใด
เป็นที่รู้จัก :
รัศมี (r) = 50 ซม. = 0,5 ม.
มุม ( θ ) = 2 รอบ = (2)(6.28 เรเดียน) = 12.56 เรเดียน
ต้องการทราบค่าการกระจัดเชิงเส้น (l) หรือไม่?
วิธีการแก้ปัญหา:
l = r θ
l = (0.5 ม.)(12.56 เรเดียน)
l = 6.28 ม.
4. จุดหนึ่งบนขอบล้อที่มีรัศมี 2 เมตร เคลื่อนที่ไป 100 เมตร จงหาการกระจัดเชิงมุม
เป็นที่รู้จัก :
รัศมี (r) = ½ (เส้นผ่านศูนย์กลาง) = ½ (2 เมตร) = 1 เมตร
การกระจัดเชิงเส้น (l) = 100 เมตร
วิธีการแก้ปัญหา:
(ก) การกระจัดเชิงมุม (หน่วยเป็นเรเดียน)
θ = s / r = 100 / 1 = 100 เรเดียน
(ข) การกระจัดเชิงมุม (หน่วยเป็นองศา)
1 เรเดียน = 360 องศา
100 เรเดียน = 100(360 ° ) = 36,000 เรเดียน
(ค) การกระจัดเชิงมุม (ในการหมุนรอบ)
6.28 เรเดียน = 1 รอบ
36,000 / 6.28 = 5732,484 รอบ
[irp]
5. อนุภาคหนึ่งเคลื่อนที่เป็นวงกลมรอบที่ระยะ 10 เมตร และหมุน 180 องศารัศมีของวงกลมนั้นคือเท่าใด
เป็นที่รู้จัก :
การกระจัดเชิงเส้น (l) = 10 เมตร
มุม ( θ ) = 180 ° = 3.14 เรเดียน
ต้องการ :รัศมี (r)
วิธีการแก้ปัญหา:
r = l / θ = 10 / 3.14 = 3.18 เมตร
[irp]
- ตัวอย่างโจทย์การแปลงหน่วยมุม พร้อมเฉลย
- ตัวอย่างโจทย์และเฉลยเกี่ยวกับการกระจัดเชิงมุมและการกระจัดเชิงเส้น
- ตัวอย่างโจทย์เกี่ยวกับความเร็วเชิงมุมและความเร็วเชิงเส้น พร้อมเฉลย
- ตัวอย่างโจทย์เกี่ยวกับการเร่งเชิงมุมและการเร่งเชิงเส้น พร้อมเฉลย
- ตัวอย่างโจทย์ปัญหาการเคลื่อนที่แบบวงกลมสม่ำเสมอ พร้อมเฉลย
- ตัวอย่างโจทย์เกี่ยวกับความเร่งสู่ศูนย์กลาง พร้อมเฉลย
- ตัวอย่างโจทย์ปัญหาการเคลื่อนที่แบบวงกลมที่ไม่สม่ำเสมอ พร้อมเฉลย