એકમ વેક્ટર - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો
1. એક પદાર્થ v = (2i − 1.5j) m/s ના વેગથી ગતિ કરે છે. 4 સેકન્ડ પછી પદાર્થનું વિસ્થાપન કેટલું થશે ?
જાણીતા:
વેગનો આડો ઘટક (v x ) = 2 m/s
વેગનો ઊભી ઘટક (v y ) = 1.5 m/s
સમય અંતરાલ (t) = 4 સેકન્ડ
ઇચ્છિત: વિસ્થાપન
ગુરુમુદા નેટવર્ક્સ
વેક્ટર ડિસ્પ્લેસમેન્ટ - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો
1. એક વ્યક્તિ બિંદુ A થી બિંદુ B સુધી ચાલે છે, 600 મીટર ઉત્તરમાં; પછી બિંદુ C પર, 400 મીટર પશ્ચિમમાં; પછી બિંદુ D પર, 200 મીટર દક્ષિણમાં; અને પછી બિંદુ E પર, 700 મીટર પૂર્વમાં સમાપ્ત થાય છે. વિસ્થાપનનું મૂલ્ય શું છે?
ઉકેલો:

જાણીતા:
AF = AB – BF = AB – CD = 600 – 200 = 400 m
EF = DE – DF = DE – BC = 700 – 400 = 300 મીટર
રેખીય ગતિના ગ્રાફિક્સ - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો
૧. નીચે આપેલા આકૃતિમાં બતાવ્યા પ્રમાણે ગ્રાફ અંતર (ઊભું) વિરુદ્ધ સમય (આડું). સંખ્યા દ્વારા દર્શાવવામાં આવેલ સ્થિર પદાર્થ...
ઉકેલો:

નંબર 3, સીધી રેખા દ્વારા દર્શાવવામાં આવ્યો છે.
સરેરાશ વેગ - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો
૧. કોઈ વ્યક્તિ ૪૦૦ મીટર લાંબી અને ૧૦૦ મીટર પહોળાઈવાળા લંબચોરસને ૧ કલાકમાં ૧૨ વાર ગોળ ગોળ ફરે છે. સરેરાશ વેગ અને સરેરાશ ઝડપ કેટલી છે?
જાણીતા:
લંબચોરસની લંબાઈ = 400 મીટર
લંબચોરસની પહોળાઈ = 100 મીટર
લંબચોરસનો પરિઘ = (2 x 400 મીટર) + (2 x 100 મીટર) = 800 મીટર + 200 મીટર = 1000 મીટર
અંતર = ૧૨ x ૧૦૦૦ મીટર = ૧૨,૦૦૦ મીટર = ૧૨ કિલોમીટર
27 પ્રક્ષેપણ ગતિ - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો 1. એક ગોળી θ = 60o ખૂણા પર 20 મીટર/સેકન્ડના વેગ સાથે છોડવામાં આવે છે. ગુરુત્વાકર્ષણને કારણે પ્રવેગ 10 મીટર/સેકન્ડ છે. મહત્તમ ઊંચાઈ સુધી પહોંચવા માટેનો સમય અંતરાલ કેટલો છે? જાણીતું: ગોળીનો પ્રારંભિક વેગ (vo) = 20 મીટર/સેકન્ડ કોણ (θ) = 60oC … વધુ વાંચો
કાળો સિદ્ધાંત - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો
૧. ૩૦°C તાપમાને ૨૦૦ ગ્રામ પાણી ૯૦°C તાપમાને ૧૦૦ ગ્રામ પાણી સાથે ભેળવીને. પાણીની વિશિષ્ટ ગરમી = ૧ કેલ.ગ્રામ -૧ °C -૧ . મિશ્રણનું અંતિમ તાપમાન નક્કી કરો!
જાણીતા:
પાણીનું દળ 2 (m 1 ) = 200 ગ્રામ
પાણી 1 (T 1 ) નું તાપમાન = 30 o C
પાણીનું દળ 2 (m2 ) = 100 ગ્રામ
10 ડાયનેમિક્સ ઑબ્જેક્ટ પુલી ઉપર દોરી દ્વારા જોડાયેલ એટવુડ મશીન - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો
1. 5 કિલો વજન ધરાવતો બ્લોક A , એક સરળ આડી સપાટી પર મૂકવામાં આવ્યો છે. 3 કિલો વજન ધરાવતો બ્લોક B, બ્લોક A સાથે જોડાયેલ દોરીના એક છેડે ગરગડી પર લટકતો છે. ગુરુત્વાકર્ષણને કારણે પ્રવેગ 10 મીટર/સેકન્ડ છે 2. બંને બ્લોકનો પ્રવેગ કેટલો છે ?
જાણીતા:
બ્લોક A નું દળ (મીA) = ૦.૨ કિગ્રા
બ્લોક B (m B ) નું દળ = 3 kg
ગુરુત્વાકર્ષણને કારણે પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2
ચક્રાકાર ગતિ - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો
1. 10 કિલો વજનનો પદાર્થ વર્તુળમાં 4 મીટર/સેકન્ડની ગતિએ ગતિ કરે છે. જો વર્તુળની ત્રિજ્યા 0.5 મીટર હોય, તો:
૧) વર્તુળોની આવૃત્તિ ૪/π હર્ટ્ઝ છે.
2) કેન્દ્રગામી પ્રવેગ 32 ms -2 છે
૩) કેન્દ્રગામી બળ ૩૨૦ N છે
4) સમયગાળો 4π s છે.
સાચા વિધાન કયા છે?
મુક્ત પતન ગતિ - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો
૧. એક પથ્થર ૪૫ મીટરની ઊંચાઈથી મુક્તપણે પડે છે. જો ગુરુત્વાકર્ષણને કારણે પ્રવેગ ૧૦ મિલીસેકન્ડ -૨ હોય , તો પથ્થર જમીન પર અથડાશે ત્યારે તેની ગતિ કેટલી હશે?
જાણીતા:
ઊંચાઈ (ક) = 45 મીટર
ગુરુત્વાકર્ષણને કારણે પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2
જોઈએ છે: પથ્થર જમીન પર અથડાતા તેનો અંતિમ વેગ (v t )