1. የተረገጠ ኳስ መሬትን በአንድ አንግል θ = 30 o ወደ አግድም ሲወጣ የመጀመሪያ ፍጥነት 14 ሜ/ሰ ነው። ኳሱ መሬት ላይ ከመምታቱ በፊት የመጨረሻውን ፍጥነት አስሉ።
የሚታወቅ፦
አንግል ( θ ) = 3 0 o
የመጀመሪያ ፍጥነት (v o ) = 14 ሜ/ሰ
የስበት ፍጥነት (ግ) = 10 ሜ/ሰ 2
ተፈላጊ ፡ ኳሱ መሬት ላይ ከመድረሱ በፊት የመጨረሻው ፍጥነት
መፍትሔው
የመጀመሪያ ፍጥነት አግድም አካል፡
v ox = v o cos θ = (14 m/s) (cos 30 o ) = (14 m/s) (0.5 √ 3 ) = 7 √ 3 m/s
የመጀመሪያ ፍጥነት አቀባዊ አካል፡
v oy = v o sin θ = (14 m/s) (ኃጢአት 30 o ) = (14 m/s) (0.5) = 7 m/s
የመጨረሻ ፍጥነት በአቀባዊ አቅጣጫ
ወደ ላይ አቅጣጫን በአዎንታዊ መልኩ እና ወደ ታች አቅጣጫን እንደ አሉታዊነት ይምረጡ።
የሚታወቅ፦
የመጀመሪያ ፍጥነት (v o ) = 7 ሜ/ሰ (ፖዘቲቭ ወደ ላይ)
የስበት ፍጥነት (ግ) = – 10 ሜ/ሰ 2 (አሉታዊ ወደ ታች)
ቁመት (ሰ) = 0 (ነገር ወደ መጀመሪያው ቦታ ይመለሳል)
የሚፈለግ ፡ የመጨረሻ ፍጥነት (v t )
መፍትሔው
v t 2 = v o 2 + 2 gh = 7 2 + 2(-10)(0) = 49 - 0 = 49
v t = √49 = 7 ሜ/ሰ
የመጨረሻ ፍጥነት በአግድም አቅጣጫ
በአግድም አቅጣጫ የመጀመሪያው ፍጥነት 7 √ 3 ሜ/ሰ ነው። ፍጥነቱ ቋሚ ስለሆነ የመጨረሻው ፍጥነት ከመጀመሪያው ፍጥነት ጋር ተመሳሳይ ነው።
እቃው መሬት ላይ ከመድረሱ በፊት የመጨረሻው ፍጥነት
![]()
2. አንድ አካል በ30 o አንግል ወደ ላይ ይገመታል፣ ከህንፃው 5 ሜትር ከፍታ ያለው አግድም ነው። የመጀመሪያው ፍጥነት 10 ሜ/ሰ ነው። እቃው መሬት ላይ ከመምታቱ በፊት የመጨረሻውን ፍጥነት አስሉ! የስበት ፍጥነት 10 ሜ/ሰ 2 ነው ።
የሚታወቅ፦
አንግል ( θ ) = 30 o
የመጀመሪያ ቁመት (h o ) = 5 ሜትር
የመጀመሪያ ፍጥነት (v o ) = 10 ሜ/ሰ
የስበት ፍጥነት (ግ) = 10 ሜ/ሰ 2
የሚፈለግ፦ የመጨረሻ ፍጥነት
መፍትሔው
የመጀመሪያ ፍጥነት አግድም አካል፡
v ox = v o cos θ = (10 m/s) (cos 30 o ) = (10 m/s) (0.5 √ 3 ) = 5 √ 3 m/s
የመጀመሪያ ፍጥነት አቀባዊ አካል፡
v oy = v o sin θ = (10 m/s) (ኃጢአት 30 o ) = (10 m/s) (0.5) = 5 m/s
የመጨረሻ ፍጥነት በአቀባዊ አቅጣጫ
የሚታወቅ፦
የመጀመሪያ ፍጥነት (v o ) = 5 ሜ/ሰ (ፖዘቲቭ ወደ ላይ)
የስበት ፍጥነት (ግ) = – 10 ሜ/ሰ 2 (አሉታዊ ወደ ታች)
ቁመት (ሰ) = -5 ሜትር ( አሉታዊ ምክንያቱም መሬቱ ከመጀመሪያው ቁመት በታች ስለሆነ)
የሚፈለግ ፡ የመጨረሻ ፍጥነት (v t )
መፍትሔው
v t 2 = v o 2 + 2 gh = 5 2 + 2(-10)(-5) = 25 + 100 = 125
v t = √125 ሜ/ሰ
የመጨረሻ ፍጥነት በአግድም አቅጣጫ
በአግድም አቅጣጫ የመጨረሻው ፍጥነት 5 √3 ሜ/ሰ ነው።
የመጨረሻ ፍጥነት
![]()
3. አንድ ትንሽ ኳስ በአግድም ይገመታል፤ የመጀመሪያው ፍጥነት v o = 8 ሜ/ሰ ከህንፃ 12 ሜትር ከፍታ ጋር። ኳሱ መሬት ላይ ከመምታቱ በፊት የመጨረሻውን ፍጥነት አስሉ ! የስበት ፍጥነት 10 ሜ/ሰ 2 ነው
የሚታወቅ፦
ቁመት (ሰ) = 12 ሜትር
የመጀመሪያ ፍጥነት (v o ) = 8 ሜ/ሰ
የስበት ፍጥነት (ግ) = 10 ሜ/ሰ 2
የሚፈለግ ፡ የመጨረሻ ፍጥነት (v t )
መፍትሔው
የመጀመሪያ ፍጥነት አግድም አካል፡
v ox = v o = 8 m/s
የመጀመሪያ ፍጥነት አቀባዊ አካል፡
v oy = 0 ሜ/ሰ
የመጨረሻ ፍጥነት በአቀባዊ አቅጣጫ
የ እኩልታውን በመጠቀም የተሰላ ነፃ የመውደቅ እንቅስቃሴ.
የሚታወቅ፦
የስበት ፍጥነት (ግ) = 10 ሜ/ሰ 2
ቁመት (ሰ) = 12 ሜትር
የሚፈለግ ፡ የመጨረሻ ፍጥነት (v t )
መፍትሔው
v t 2 = 2 ግ = 2(10)(12) = 240
v t = √240 ሜ/ሰ
የመጨረሻ ፍጥነት በአግድም አቅጣጫ
በአግድም አቅጣጫ የመጀመሪያው ፍጥነት 8 ሜ/ሰ ነው። ፍጥነቱ ቋሚ ስለሆነ የመጀመሪያው ፍጥነት ከመጨረሻው ፍጥነት ጋር እኩል ይሆናል። ስለዚህ በአግድም አቅጣጫ የመጨረሻው ፍጥነት 8 ሜ/ሰ ነው።
የመጨረሻ ፍጥነት
![]()
[wpdm_package id='534′]
[wpdm_package id='536′]
- የመጀመሪያውን ፍጥነት ወደ አግድም እና አቀባዊ ክፍሎች ይፍቱ
- አግድም መፈናቀሉን ይወስኑ
- ከፍተኛውን ቁመት ይወስኑ
- የጊዜ ክፍተቱን ይወስኑ
- የነገሩን አቀማመጥ ይወስኑ
- የመጨረሻውን ፍጥነት ይወስኑ
የመጀመሪያ ፍጥነት አግድም አካል፡
አግድም መፈናቀል፡
የመጀመሪያ ፍጥነት አቀባዊ አካል፡
የመጀመሪያ ፍጥነት አቀባዊ አካል፡
በአየር ውስጥ ያለው ጊዜ የሚሰላው በነፃነት የሚወድቅ እንቅስቃሴን እኩልታ በመጠቀም ነው።
የመጀመሪያ ፍጥነት አቀባዊ አካል፡
መፍትሔው
የመጀመሪያ ፍጥነት አግድም አካል ::
የመጀመሪያ ፍጥነት አግድም አካል = የመጀመሪያ ፍጥነት = 10 ሜ/ሰ.
የመጀመሪያውን ፍጥነት ወደ x ክፍል (አግድም) እና y ክፍል (አቀባዊ) ይፍቱ።