በፕሮጀክቲል እንቅስቃሴ ውስጥ የአንድ ነገር አቀማመጥ ይወስኑ

በፕሮጀክታል እንቅስቃሴ ውስጥ ያሉ ችግሮችን መፍታት - የአንድ ነገር አቀማመጥ መወሰን

1. አንድ አካል በ60 o አንግል ወደ አግድም ወደ ላይ ይገመታል፤ የመጀመሪያ ፍጥነት 12 ሜ/ሰ ነው። ለ1 ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ የነገሩን አቀማመጥ ይወስኑ! የስበት ፍጥነት 10 ሜ/ሰ 2 ነው ።

የሚታወቅ፦

አንግል ( θ ) = 60 o

የመጀመሪያ ፍጥነት (v o ) = 12 ሜ/ሰ

የጊዜ ክፍተት (t) = 1 ሰከንድ

የስበት ፍጥነት (ግ) = 10 ሜ/ሰ 2

ተፈላጊ ፡ ለ1 ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ የነገር አቀማመጥ

መፍትሔው

የፕሮጀክቲቭ እንቅስቃሴ ችግሮችን መፍታት - የአንድ ነገር አቀማመጥ መወሰን 1የመጀመሪያ ፍጥነት አግድም አካል፡

v ox = v o cos θ = (12 m/s) (cos 60 o ) = (12 m/s) (0.5) = 6 m/s

የመጀመሪያ ፍጥነት አቀባዊ አካል፡

v oy = v o sin θ = (12 m/s) (ኃጢአት 60 o ) = (12 m/s) (0.5 √ 3 ) = 6 √ 3 m/s

የነገር አቀማመጥ በአግድም አቅጣጫ፡

የሚታወቅ፦

የፍጥነት አግድም አካል (v x ) = 6 ሜ/ሰ

የጊዜ ክፍተት (t) = 1 ሰከንድ

የሚፈለግ ፡ አግድም ክልል (x)

መፍትሔው

6 ሜትር/ሰከንድ ማለት ኳሱ በየ1 ሰከንድ እስከ 6 ሜትር ይንቀሳቀሳል ማለት ነው። ለ1 ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ የኳሱ ርቀት 6 ሜትር ነው። ስለዚህ የኳሱ አቀማመጥ በአግድም አቅጣጫ 6 ሜትር ነው።

የነገር አቀማመጥ በአቀባዊ አቅጣጫ፡

ወደ ላይ አቅጣጫን በአዎንታዊ መልኩ እና ወደ ታች አቅጣጫን እንደ አሉታዊነት ይምረጡ።

የሚታወቅ፦

የመጀመሪያ ፍጥነት (v o ) = 6 √ 3 ሜ/ሰ (አዎንታዊ ወደ ላይ)

የጊዜ ክፍተት (t) = 1 ሰከንድ

የስበት ፍጥነት (ግ) = -10 ሜ/ሰ 2 (አሉታዊ ወደ ታች)

ተፈላጊ ፡ ለ1 ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ ቁመት

መፍትሔው

ኤች = ቪo ቲ + 1/2 ግ2 = (6√3)(1) + 1/2 (-10)(1)2) = 6√3 + (-5)(1) = 6√3 – 5 = 6(1.7) – 5 = 10.2 – 5 = 5.2 ሜትር።

ለ1 ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ የነገሩ አቀማመጥ፡

አግድም መፈናቀል (x) = 6 ሜትር

አቀባዊ መፈናቀል (y) = 5.2 ሜትር

[አይአርፒ]

2. አንድ አካል ከ20 ሜትር ከፍታ ካለው ሕንፃ በ30 o አንግል ወደ ላይ ይገመታል ። የመጀመሪያው ፍጥነት 50 ሜ/ሰ ነው። ሰውነቱ ለ1 ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ ቀጥ ያለ መፈናቀሉን አስሉ! የስበት ፍጥነት 10 ሜ/ሰ 2 ነው ።

የሚታወቅ፦

አንግል ( θ ) = 30 o

የመጀመሪያ ቁመት (h o ) = 20 ሜትር

የመጀመሪያ ፍጥነት (v o ) = 50 ሜ/ሰ

የጊዜ ክፍተት (t) = 1 ሰከንድ

የስበት ፍጥነት (ግ) = 1 0 ሜ/ሰ 2

ተፈላጊ ፡ ቁመት (ሰ)

መፍትሔው

የመጀመሪያ ፍጥነት አቀባዊ አካል፡

v oy = v o sin θ = (50 m/s)( sin 30 o ) = (50 m/s) (0.5) = 25 m/s

ቁመት

ወደ ላይ አቅጣጫን በአዎንታዊ መልኩ እና ወደ ታች አቅጣጫን እንደ አሉታዊነት ይምረጡ።

የሚታወቅ፦

የመጀመሪያ ፍጥነት (v o ) = 25 ሜ/ሰ (ፖዘቲቭ ወደ ላይ)

የጊዜ ክፍተት (t) = 1 ሰከንድ

የስበት ፍጥነት (ግ) = -1 0 ሜ/ሰ 2 (አሉታዊ ወደ ታች)

ተፈላጊ ፡ ቁመት (ሰ)

መፍትሔው

h = v o t + 1/2 gt ​​​​2 = (25)(1) + 1/2 (-10)(1 2 ) = 25 + (-5)(1) = 25 – 5 = 20 ሜትር።

ለአንድ ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ የሰውነት ቁመት ከ20 ሜትር በላይ ወይም ከመሬት በላይ 40 ሜትር ነው።

[አይአርፒ]

3. አንድ ትንሽ ኳስ በአግድም ይገመታል፤ የመጀመሪያ ፍጥነት v o = 10 ሜ/ሰ ከህንጻው 10 ሜትር ከፍታ ጋር። በ1 ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ የኳሱን መፈናቀል አስሉት ! የስበት ፍጥነት 10 ሜ/ሰ 2 ነው

የሚታወቅ፦

የመጀመሪያ ቁመት (ሰዓት) = 10 ሜትር

የመጀመሪያ ፍጥነት (v o ) = 10 ሜ/ሰ

የጊዜ ክፍተት (t) = 1 ሰከንድ

የስበት ፍጥነት (ግ) = 10 ሜ/ሰ 2

ተፈላጊ ፡ ኳሱ ከተንቀሳቀሰ በኋላ የኳሱ አቀማመጥ 1 ሰከንድ!

መፍትሔው

የፕሮጀክቲቭ እንቅስቃሴ ችግሮችን መፍታት - የአንድ ነገር አቀማመጥ መወሰን 2አግድም መፈናቀል፡

የሚታወቅ፦

የፍጥነት አግድም አካል (v x ) = 10 ሜ/ሰ

የጊዜ ክፍተት (t) = 1 ሰከንድ

የሚፈለግ ፡ የነገሩ አቀማመጥ

መፍትሔው

10 ሜትር/ሰከንድ ማለት እቃው በየ1 ሰከንድ እስከ 10 ሜትር ይንቀሳቀሳል ማለት ነው። ለ1 ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ መፈናቀል 10 ሜትር ነው። ስለዚህ አግድም መፈናቀል 10 ሜትር ነው።

አቀባዊ መፈናቀል፡

እንደ ነፃ የመውደቅ እንቅስቃሴ ተሰላ ።

የሚታወቅ፦

የጊዜ ክፍተት (t) = 1 ሰከንድ

የስበት ፍጥነት (ግ) = 10 ሜ/ሰ 2

የሚፈለግ ፡ ለ1 ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ ቁመት (ሰ)

መፍትሔው

ሸ = 1/2 ግት ​​2 = 1/2 (10)(1 2 ) = (5)(1) = 5 ሜትር።

ከአንድ ሰከንድ በኋላ እቃው እስከ 5 ሜትር ድረስ ይወርዳል። ከመሬት ወለል በላይ ያለው ቁመት = 10 ሜትር - 5 ሜትር = 5 ሜትር።

1 ሰከንድ ከተንቀሳቀሰ በኋላ የእቃው አቀማመጥ፡

የነገሩ አቀማመጥ በአግድም አቅጣጫ (x) = 10 ሜትር

የነገሩ አቀማመጥ በአቀባዊ አቅጣጫ (y) = 5 ሜትር

[አይአርፒ]

[wpdm_package id='532′]

[wpdm_package id='536′]

  1. የመጀመሪያውን ፍጥነት ወደ አግድም እና አቀባዊ ክፍሎች ይፍቱ
  2. አግድም መፈናቀሉን ይወስኑ
  3. ከፍተኛውን ቁመት ይወስኑ
  4. የጊዜ ክፍተቱን ይወስኑ
  5. የነገሩን አቀማመጥ ይወስኑ
  6. የመጨረሻውን ፍጥነት ይወስኑ

አስተያየት ውጣ