1. Ara tí ó wúwo tó 1 kg yóò jábọ́ láti ìsinmi láìsí ìṣòro, láti ibi gíga tó tó 80 m. Ìyára tí agbára òòfà ń fà jẹ́ 10 m/s 2. Kí ni agbára ìṣiṣẹ́ nígbà tí ara bá kọlu ilẹ̀.
A mọ̀:
Ìwọ̀n (m) = 1 kg
Gíga (h) = 80 m
Ìyára tí ó jẹ́ nítorí òòfà ilẹ̀ (g) = 10 m/s 2
A fẹ́: agbára ìṣiṣẹ́ nígbà tí ara bá kọlu ilẹ̀
Ojutu:
Agbara iṣiṣẹpo akọkọ (ME o ) = agbara agbara walẹ (PE)
M E o = P E = mgh = (1)(10)(80) = 800 Joules
Agbára ẹ̀rọ ìkẹyìn (M E t ) = agbára kinetic (K E )
Ìlànà ìpamọ́ agbára ẹ̀rọ :
M E o = M E t
P E = K E
800 = K E
Agbara kinetic ikẹhin jẹ 800 Joules.
[irp]
2. Ara tí ó wúwo tó 4-kg yóò jábọ́ láti ìsinmi láìsí ìṣòro, láti gíga tó 10 m. Ìyára tí agbára òòfà ń fà jẹ́ 10 ms –2 . Kí ni agbára ìṣiṣẹ́ àti iyàrá tó wà ní mítà márùn-ún lókè ilẹ̀.
A mọ̀:
Ìyípadà gíga (h) = 10 – 5 = 5 mítà ní s
Ìwọ̀n (m) = 4 kg
Ìyára tí ó jẹ́ nítorí òòfà ilẹ̀ (g) = 10 m/s 2
A nfẹ: Agbara kinetic ni mita 5 loke ilẹ ati iyara ni mita 5 loke ilẹ
Ojutu:
(a) Agbára ìṣiṣẹ́ ní mítà márùn-ún lókè ilẹ̀
Agbára ẹ̀rọ àkọ́kọ́ (M E o ) = agbára agbára òòfà (P E )
M E o = P E = mgh = (4)(10)(5) = 200 Joules
Agbara ẹ̀rọ ìkẹyìn (EM t ) = agbara kinetic (EK)
M E t = K E
Ìlànà ìpamọ́ agbára ẹ̀rọ sọ pé agbára ẹ̀rọ àkọ́kọ́ = agbára ẹ̀rọ ìkẹyìn.
M E o = M E t
200 = K E
Agbara kinetic ni mita 5 loke ilẹ jẹ 200 Joules.
(b) iyàrá ní mítà márùn-ún lókè ilẹ̀
Agbára ẹ̀rọ àkọ́kọ́ (M E o ) = agbára ẹ̀rọ ìkẹyìn (M E t )
P E = K E
200 = ½ mv 2
2(200) / 4 = v 2
100 = v 2
v = √100
v = 10 m/s
Iyara ara ni mita 5 loke ilẹ jẹ 10 m/s.
[irp]
3. Mángó kan jábọ́ láti ìsinmi, láti ibi gíga mítà méjì. Ìyára tí agbára òòfà ń fà jẹ́ 10 ms –2 . Pinnu iyàra mángó kan nígbà tí ó bá dé ilẹ̀.
A mọ̀:
Gíga (h) = 2 mita s
Ìyára tí ó jẹ́ nítorí òòfà ilẹ̀ (g) = 10 m/s 2
A fẹ́: iyára máńgò nígbà tí ó bá dé ilẹ̀.
Ojutu:
Agbára ẹ̀rọ àkọ́kọ́ (M E o ) = agbára agbára òòfà (P E )
M E = P E = mgh = m (10)(2) = 20 m
Agbára ẹ̀rọ ìkẹyìn (M E t ) = agbára kinetic (K E )
M E t = K E = ½ mv 2
Ìlànà ìpamọ́ agbára ẹ̀rọ sọ pé agbára ẹ̀rọ àkọ́kọ́ = agbára ẹ̀rọ ìkẹyìn.
M E o = M E t
20 m = ½ mv 2
20 = ½ v 2
2(20) = v 2
40 = v 2
v = √40 = √(4)(10) = 2√10 m/ s
[wpdm_package id='1166']
- Iṣẹ́ tí a ṣe nípasẹ̀ àwọn ìṣòro àti ojútùú agbára
- Awọn iṣoro agbara iṣẹ-kinetic ati awọn solusan
- Awọn iṣoro ati awọn solusan awọn ilana agbara-ẹrọ iṣẹ-ẹrọ
- Awọn iṣoro agbara ti o le fa walẹ ati awọn ojutu
- Agbara ti o pọju ti awọn iṣoro orisun omi rirọ ati awọn solusan
- Awọn iṣoro agbara ati awọn solusan
- Lilo ti itoju ti agbara ẹrọ fun free isubu išipopada
- Lilo ti itoju ti agbara ẹrọ fun išipopada oke ati isalẹ ni išipopada isubu ọfẹ
- Lilo itoju agbara ẹrọ fun išipopada lori oju ti o tẹ
- Lilo itoju agbara ẹrọ fun išipopada lori ipele ti o tẹri
- Lilo itoju agbara ẹrọ fun iṣipopada ohun elo