1. Isang bolang may bigat na 0.2-kg, na nakakabit sa dulo ng isang pahalang na tali, ay iniikot sa isang bilog na may radius na 1 metro at ang pinakamataas na bilis ng bola ay 10 rpm. Ano ang magnitude ng centripetal acceleration at ang magnitude ng tension force?
Kilala:
Masa (m) = 0.2 kg
Radius (r) = 1 m
Bilis ng anggulo (ω) = 10 rev/min = 10 rev/60 s = 0.17 rev/s = (0.17)(6.28 rad)/s = 1 rad/s
Bilis (v) = r ω = (1 m)(1 rad/s) = 1 m/s
Hinahanap: a s at Σ F
solusyon:
(a) Ang magnitude ng sentripetal na acceleration
![]()
(b) Ang laki ng puwersa ng tensyon
Σ F = ma
T = ma s
T = (0.2 kg)(1 m/ s² )
T = 0.2 kg m/ s²
T = 0.2 N
[irp]
2. Isang bolang may bigat na 1 kg sa dulo ng tali ang umiikot nang pantay sa isang pahalang na bilog na may radius na 1 m. Mapuputol ang tali kapag ang tensyon nito ay lumampas sa 100 N. Ano ang pinakamataas na bilis na maaaring makuha ng bola?
Kilala:
Mass (m) = 1 kg
Radius (r) = 1 metro
Tension force (T) = centripetal force ( Σ F) = 100 N
Hinahanap: v maximum
solusyon:

[irp]
[wpdm_package id='499']
- Masa at bigat
- Normal na pwersa
- Ikalawang batas ng galaw ni Newton
- Pwersa ng friction
- Paggalaw sa isang pahalang na ibabaw nang walang puwersa ng friction
- Ang galaw ng dalawang katawan na may parehong acceleration sa magaspang na pahalang na ibabaw na may puwersa ng friction
- Paggalaw sa isang inclined plane nang walang friction force
- Paggalaw sa magaspang na hilig na eroplano na may puwersa ng friction
- Paggalaw sa isang elevator
- Ang paggalaw ng mga katawan ay konektado sa pamamagitan ng mga kordon at pulley
- Dalawang katawan na may parehong magnitude ng acceleration
- Pag-ikot ng patag na kurba – dinamika ng pabilog na galaw
- Pag-ikot sa isang naka-bankong kurba – dinamika ng pabilog na galaw
- Pare-parehong galaw sa isang pahalang na bilog
- Puwersang sentripetal sa pare-parehong pabilog na galaw