4 na halimbawa ng mga tanong para sa pagtukoy ng agwat ng oras ng parabolic motion
1. Ang bola ay sinipa pataas sa anggulong 30o laban sa ibabaw ng parang na may panimulang bilis na 10 m/s. Tukuyin ang agwat ng oras para maabot ng bola ang pinakamataas nitong taas! Pagpapabilis ng grabidad = 10 m / s2
Pagtalakay
Alam na:
Anggulo (θ) = 30o
bilis simula (v)o) = 10 m/s
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2
Nagtanong: Ang agwat ng oras para maabot ng bola ang pinakamataas na taas nito
Sagot:
Paunang bilis ng bola sa patayong direksyon:
voy = vo sin θ = (10 m/s)(sin 30o) = (10 m/s)(0,5) = 5 m/s
Ang agwat ng oras para maabot ng bola ang pinakamataas na taas nito ay kinakalkula gamit ang pormula pataas na patayong galaw.
Sa paglutas ng mga problemang kinasasangkutan ng pataas na patayong galaw, ang vector quantity na nakadirekta pataas ay binibigyan ng positibong tanda, dami ng vector ang direksyong pababa ay binibigyan ng negatibong tanda.
Alam na:
Paunang bilis (vo) = 5 m/s (positibo dahil ang direksyon ng paunang bilis ay pataas)
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = -10 m/s2 (negatibo dahil ang direksyon ng gravitational acceleration ay pababa)
Pangwakas na bilis (vt) = 0 (sa pinakamataas na taas, ang bagay ay hindi gumagalaw nang ilang sandali bago magbago ng direksyon)
Nagtanong: Agwat ng oras (t)
Sagot:
Alam na ang vo, g at vt, tinanong ang t kaya ang pormulang v ang ginamitt = vo + gt
vt = vo + gt
0 = 5 + (-10)t
0 = 5 – 10 tonelada
5 = 10 t
t = 5/10 = 0,5 segundo
Ang agwat ng oras para maabot ng bola ang pinakamataas na taas nito ay 0,5 segundo.
2. Ang bola ay inihagis pataas sa anggulong 30o pahalang na may panimulang bilis na 8 m/s. Gaano katagal bago maabot ng bola angparabolic na galaw! Akselerasyon dahil sa grabidad = 10 m/s2
Pagtalakay
Alam na:
Anggulo (θ) = 30o
Paunang bilis (vo) = 8 m/s
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2
Nagtanong: Ang agwat ng oras para gumalaw ang bola sa isang parabola
Sagot:
Paunang bilis ng bola sa patayong direksyon:
voy = vo sin θ = (8 m/s)(sin 30o) = (8 m/s)(0,5) = 4 m/s
Una, kalkulahin ang agwat ng oras para maabot ng bagay ang pinakamataas na taas nito gamit ang pormula para sa pataas na patayong galaw.
Sa paglutas ng mga problema sa pataas na patayong galaw, ang vector quantity na nakadirekta pataas ay binibigyan ng positibong tanda, at ang vector quantity na nakadirekta pababa ay binibigyan ng negatibong tanda.
Alam na:
Paunang bilis (vo) = 4 m/s (positibo dahil ang direksyon ng paunang bilis ay pataas)
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = -10 m/s2 (negatibo dahil ang direksyon ng gravitational acceleration ay pababa)
Pangwakas na bilis (vt) = 0 (sa pinakamataas na taas, ang bagay ay hindi gumagalaw nang ilang sandali bago magbago ng direksyon)
Nagtanong: Agwat ng oras (t)
Sagot:
Alam na ang vo, g at vt, tinanong ang t kaya ginamit ang pormula vt = vo + gt
vt = vo + gt
0 = 4 + (-10)t
0 = 4 – 10 tonelada
4 = 10 t
t = 4/10 = 0,4 segundo
Ang agwat ng oras para maabot ng bola ang pinakamataas na taas nito ay 0,4 segundo.
Simetriko ang trajectory ng bola, kaya ang agwat ng oras para gumalaw pataas ang bola ay kapareho ng agwat ng oras para gumalaw pababa. Kaya ang kabuuang agwat ng oras ay 2 x 0,4 segundo = 0,8 segundo.
3. Ang bala ay pinaputok pataas sa anggulong 30°o pahalang mula sa isang puntong 10 metro sa itaas ng lupa. Ang paunang bilis ng bala ay 40 m/s. Gaano katagal bago makarating ang bala sa lupa? Ang acceleration dahil sa grabidad ay 10 m/s2
Pagtalakay
Alam na:
Anggulo (θ) = 30o
Paunang taas (ho) = 10 metro
Paunang bilis (vo) = 40 m/s
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2
Nagtanong: Ang oras na ang bala ay nasa ere
Sagot:
Paunang bilis ng bola sa patayong direksyon:
voy = vo sin θ = (40 m/s)(sin 30o) = (40 m/s)(0,5) = 20 m/s
Una, kalkulahin ang agwat ng oras para maabot ng bala ang pinakamataas na taas nito gamit ang pormula para sa pataas na patayong galaw.
Sa paglutas ng mga problema sa pataas na patayong galaw, ang vector quantity na nakadirekta pataas ay binibigyan ng positibong tanda, at ang vector quantity na nakadirekta pababa ay binibigyan ng negatibong tanda.
Alam na:
Paunang bilis (vo) = 20 m/s (positibo dahil ang direksyon ng paunang bilis ay pataas)
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = -10 m/s2 (negatibo dahil ang direksyon ng gravitational acceleration ay pababa)
Pangwakas na bilis (vt) = 0 (sa pinakamataas na taas, ang bagay ay hindi gumagalaw nang ilang sandali bago magbago ng direksyon)
Nagtanong: Agwat ng oras (t)
Sagot:
Alam na ang vo, g at vt, tinanong ang t kaya ginamit ang pormula vt = vo + gt
vt = vo + gt
0 = 20 + (-10)t
0 = 20 – 10 tonelada
20 = 10 t
t = 20/10 = 2 segundo
Ang agwat ng oras para maabot ng bola ang pinakamataas na taas nito ay 2 segundo.
Simetriko ang trajectory ng bola kaya ang agwat ng oras na nasa ere ang bola ay 2 x 2 segundo = 4 segundo.
Isang bala ang pinaputok mula sa isang puntong 10 metro ang taas mula sa lupa. Inaabot ng 4 na segundo bago makarating ang bola sa panimulang punto nito. Patuloy na gumagalaw pababa ang bola.
Ang agwat ng oras para gumalaw pababa ang bola mula sa taas na 10 metro ay kinakalkula upang matukoy ang agwat ng oras para sa galaw ng malayang pagbagsak.
Alam na:
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2
Taas (h) = 10 metro
Nagtanong: Agwat ng oras (t)
Sagot:
Ibinigay ang g, h at tinanong ang t upang ang ginamit na pormula ng malayang pagbagsak na galaw ay h = 1/2 gt2
h = 1/2 gt2
10 = 1/2 (10) t2
10 = 5 t2
t2 = 10/5 = 2
t = √2 = 1,4 segundo
Ang agwat ng oras para mahulog ang isang bala mula sa taas na 10 metro ay 1,4 segundo.
Ang kabuuang oras na nasa ere ang bala ay 4 na segundo + 1,4 segundo = 5,4 segundo.
4. Isang marmol ang inihagis nang pahalang pakanan mula sa taas na 5 metro na may paunang bilis na 15 m/s. Tukuyin ang agwat ng oras kung kailan nasa hangin ang marmol! Akselerasyon dahil sa grabidad = 10 m/s2
Pagtalakay
Alam na:
Taas (h) = 5 metro
Paunang bilis (vo) = 15 m/s
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2
Nagtanong: Ang oras na ang marmol ay nasa hangin
Sagot:
Ang trajectory ng marmol ay gaya ng ipinapakita sa larawan. Ang agwat ng oras na nasa hangin ang marmol ay kinakalkula gamit ang pormula malayang galaw ng pagbagsak.
Alam na:
Taas (h) = 5 metro
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2
Nagtanong: Agwat ng oras (t)
Sagot:
Ibinigay ang g, h at tinanong ang t upang ang ginamit na pormula ng malayang pagbagsak na galaw ay h = 1/2 gt2
h = 1/2 gt2
5 = 1/2 (10) t2
5 = 5 t2
t2 = 5/5 = 1
t = √1 = 1 segundo
Ang agwat ng oras para mahulog ang isang bala mula sa taas na 5 metro ay 1 segundo.
[Tagalog: Paglutas ng mga problema sa galaw ng projectile – pagtukoy sa pagitan ng oras ]