Tukuyin ang agwat ng oras ng galaw ng projectile

Nalutas ang mga problema sa galaw ng projectile – matukoy ang agwat ng oras

1. Isang sinipa na bola ng football ang umaalis sa lupa sa anggulong θ = 30 o sa pahalang na may paunang bilis na 10 m/s. Kalkulahin ang agwat ng oras upang maabot ang pinakamataas na taas! Ang acceleration ng grabidad ay 10 m/ s².

Kilala:

Anggulo (θ) = 3 0 o

Paunang bilis (v o ) = 10 m/s

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahangad: Agwat ng oras upang maabot ang pinakamataas na taas

solusyon:

Paglutas ng mga problema sa paggalaw ng projectile – tukuyin ang agwat ng oras 1Patayo na bahagi ng paunang bilis:

v oy = v o kasalanan θ = (10 m/s)(sin 30 o ) = (10 m/s)(0.5) = 5 m/s

Ang agwat ng oras upang maabot ang pinakamataas na taas ay natutukoy ng ekwasyon ng patayong galaw . Piliin ang direksyon pataas bilang positibo at direksyon pababa bilang negatibo.

Kilala:

Paunang bilis (v o ) = 5 m/s (positibo pataas)

Akselerasyon ng grabidad (g) = – 10 m/s² ( negatibo pababa)

Pangwakas na bilis sa pinakamataas na taas (vt ) = 0

Hinahanap: pagitan ng oras (t)

solusyon:

vt = v o + gt

0 = 5 + (-10)t

0 = 5 – 10 tonelada

5 = 10 t

t = 5/10 = 0.5 s

Tingnan din  Eksperimento ng double-slit ni Young - mga problema at solusyon

2. Isang katawan ang naka-proyekto pataas sa anggulong 30 o sa pahalang na may paunang bilis na 30 m/s. Kalkulahin ang oras ng paglipad! Ang akselerasyon ng grabidad ay 10 m/ s².

Kilala:

Anggulo (θ) = 3 0 o

Paunang bilis (v o ) = 8 m/s

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahanap: Agwat ng oras bago tumama ang katawan sa lupa

solusyon:

Paglutas ng mga problema sa paggalaw ng projectile – tukuyin ang agwat ng oras 2Patayo na bahagi ng paunang bilis:

v oy = v o kasalanan θ = (8 m/s)(sin 30 o ) = (8 m/s)(0.5) = 4 m/s

Una nating kinakalkula ang agwat ng oras upang maabot ang pinakamataas na taas gamit ang equation ng patayong galaw.

Piliin ang direksyong pataas bilang positibo at ang direksyong pababa bilang negatibo.

Kilala:

Paunang bilis (v o ) = 4 m/s (positibo pataas)

Akselerasyon ng grabidad (g) = – 10 m/s² ( negatibo pababa)

Pangwakas na bilis sa pinakamataas na taas (vt ) = 0

Hinahanap: Agwat ng oras (t)

solusyon:

vt = v o + gt

0 = 4 + (-10)t

0 = 4 – 10 tonelada

4 = 10 t

t = 4/10 = 0,4 s

Ang agwat ng oras upang maabot ang pinakamataas na taas ay 0.4 segundo.

Ang oras sa hangin ay 2 x 0.4 s = 0.8 s.

Tingnan din  Normal na puwersa – mga problema at solusyon

3. Isang katawan ang nakausli pataas sa anggulong 30 o na ang pahalang ay mula sa isang gusaling 10 metro ang taas. Ang paunang bilis nito ay 40 m/s. Gaano katagal bago maabot ng katawan ang lupa? Ang bilis ng grabidad ay 10 m/ s².

Kilala:

Anggulo (θ) = 3 0 o

Paunang taas (h o ) = 10 metro

Paunang bilis (v o ) = 40 m/s

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahanap: Oras sa hangin (t)

solusyon:

Patayo na bahagi ng paunang bilis:

v oy = v o kasalanan θ = (40 m/s)(sin 30 o ) = (40 m/s)(0.5) = 20 m/s

Una nating kinakalkula ang agwat ng oras upang maabot ang pinakamataas na taas gamit ang equation ng patayong galaw.

Piliin ang direksyong pataas bilang positibo at ang direksyong pababa bilang negatibo.

Kilala:

Paunang bilis (v o ) = 20 m/s (positibo pataas)

Akselerasyon ng grabidad (g) = – 10 m/s² ( negatibo pababa)

Pangwakas na bilis sa rurok (vt ) = 0

Hinahanap: Agwat ng oras (t)

solusyon:

vt = v o + gt

0 = 20 + (-10)t

0 = 20 – 10 tonelada

20 = 10 t

t = 20/10 = 2 segundo

Oras sa hangin = 2 x 2 segundo = 4 na segundo.

Ang bagay ay 10 metro sa ibabaw ng lupa. 4 na segundo ang agwat ng oras upang marating ang isang lugar na parallel sa panimulang posisyon. Ang bola ay patuloy pa ring gumagalaw pababa.

Ang agwat ng oras upang maabot ang lupa ay kinakalkula gamit ang equation ng free fall motion.

Kilala:

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Taas (h) = 10 metro

Hinahanap: Agwat ng oras (t)

solusyon:

h = 1/2 gt ​​​​2

10 = 1/2 (10) t 2

10 = 5 t 2

t2 = 10/5 = 2

t = √2 = 1.4 segundo

Agwat ng oras = 1.4 segundo.

Kabuuang pagitan ng oras = 4 na segundo + 1.4 segundo = 5.4 segundo.

Tingnan din  Mga transformer at enerhiyang elektrikal – mga problema at solusyon

4. Isang maliit na bola ang inilabas nang pahalang na may paunang bilis na v₂o = 15 m/s mula sa isang gusaling 5 metro ang taas. Kalkulahin ang oras sa hangin ! Ang akselerasyon ng grabidad ay 10 m/ s²

Kilala:

Taas (h) = 5 metro

Paunang bilis (v o ) = 15 m/s

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahanap: Oras sa himpapawid (t)

solusyon:

Paglutas ng mga problema sa paggalaw ng projectile – tukuyin ang agwat ng oras 3Ang oras sa hangin ay kinakalkula gamit ang equation ng malayang pagbagsak ng galaw.

Kilala:

Taas (h) = 5 metro

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahanap: Agwat ng oras (t)

solusyon:

h = 1/2 gt ​​​​2

5 = 1/2 (10) t 2

5 = 5 t 2

t2 = 5/5 = 1

t = √1 = 1 segundo

Tingnan din  Tukuyin ang resulta ng dalawang vector gamit ang mga bahagi ng vector

[wpdm_package id='531']

[wpdm_package id='536']

  1. Lutasin ang paunang bilis sa mga pahalang at patayong bahagi
  2. Tukuyin ang pahalang na pag-aalis
  3. Tukuyin ang pinakamataas na taas
  4. Tukuyin ang agwat ng oras
  5. Tukuyin ang posisyon ng mga bagay
  6. Tukuyin ang pangwakas na bilis

Mag-iwan ng komento