5 పరావలయ చలనం పని మరియు గతి శక్తి రేఖీయ ద్రవ్యవేగం రేఖీయ మరియు కోణీయ చలనం సమస్యలు మరియు పరిష్కారాలు
1. ఒక భవనం పైనుండి ఒక బంతిని క్షితిజ సమాంతరానికి 20 ° కోణంలో 8 మీ/సె ప్రారంభ వేగంతో విసిరారు . ఆ బంతి 3 సెకన్ల తర్వాత నేలను తాకింది.
a) భవనం అడుగుభాగం నుండి బంతి నేలను ఎంత దూరంలో తాకుతుంది
బి) బంతిని ఆ ప్రదేశం నుండి ఎంత ఎత్తుకు విసిరారు?
c) విసిరిన ప్రదేశం నుండి బంతి 10 మీటర్ల ఎత్తుకు చేరడానికి ఎంత సమయం పడుతుంది?
vox = విo ధర 20o = 8 (0.939) = 7.512 మీ/సె
v oy = v o సిన్ 20 o = 8 (0.342) = 2.736 m/s
ఎ) x
క్షితిజ సమాంతర కదలికలు ఏకరీతి రేఖీయ చలనంగా విశ్లేషించబడతాయి , అందువల్ల ఏకరీతి రేఖీయ చలనం కోసం సూత్రాన్ని ఉపయోగించారు.
x = v ox t
x = (7.512 మీ/సె)(3 సె)
x = 22.536 మీ
బి) వై
స్వేచ్ఛా పతన చలన సూత్రాన్ని ఉపయోగించి నిలువు దిశలోని కదలికలను స్వేచ్ఛా పతన చలనంగా విశ్లేషిస్తారు .
ఈ సూత్రాన్ని ఉపయోగించండి y = v o t + ½ gt 2
స్వేచ్ఛా పతన చలనంలో, v o = 0 కాబట్టి సూత్రం ఇలా అవుతుంది: y = ½ gt 2
y = ½ (9.8)(3 2 )
y = (4.9)(9)
y = 44 మీ
సి) y = 10 మీ
y = ½ gt 2 అనే సూత్రాన్ని ఉపయోగించండి
10 = ½ (9,8) t 2
10 = 4.9 t 2
t 2 = 10 / 4.9
t 2 = 2
t = 1.4 సెకన్లు
2. ఒక కుక్కల బృందం 100 కిలోల బరువును క్షితిజ సమాంతర ఉపరితలం నుండి 2 కిలోమీటర్ల ఎత్తు వరకు స్థిర వేగంతో లాగుతోంది. బృందానికి మరియు మంచుకు మధ్య ఘర్షణ గుణకం 0.15 అయితే, కనుగొనండి:
ఎ) కుక్క చేసిన పని
లెక్కించు గతిజ ఘర్షణ:
F k = µ k N = µ k w = µ k mg = (0.15)(100 kg)(9.8 m/s 2 ) =147 N
ద్రవ్యరాశి వేగం స్థిరంగా ఉంటుంది కాబట్టి, న్యూటన్ నియమం ప్రకారం, ఫలిత బలం = 0. కాబట్టి F k = F = 147 N
కుక్క చేసిన పని :
W = F d = (147 N)(2000 m) = 294,000 J
బి) ఘర్షణ వలన కోల్పోయిన శక్తి
ఘర్షణ వలన కోల్పోయిన శక్తి:
పని అంటే శక్తి, కాబట్టి:
W = F k d = (147 N)(2000 m) = 294,000 J
3. గరుకైన ఉపరితలం నుండి పెట్టెను 6 మీటర్ల ఎత్తుకు నెట్టడానికి 150 N క్షితిజ సమాంతర బలం ఉపయోగించబడుతుంది. పెట్టె స్థిర వేగంతో కదిలితే:
a) 150 N బలం చేసిన పని
W = F d = (150 N) (6 m) = 900 J
బి) ఘర్షణ వలన శక్తి నష్టం
పెట్టె స్థిర వేగంతో కదులుతుంది, అందువల్ల పెట్టెపై పనిచేసే ఫలిత బలం = 0.
కాబట్టి, క్షితిజ సమాంతర బలం = 150 N = గతిజ ఘర్షణ.
ఘర్షణ వలన కోల్పోయిన శక్తి:
W = F k s = (150 N)(6 m) = 900 J
c) గతిజ ఘర్షణ గుణకం
ఘర్షణ బలం యొక్క సూత్రం:
F k = µ k N = µ k w = µ k mg
150 = µ k m (10)
15 = µ కిమీ
µ k = 15/m
m = పెట్టె యొక్క ద్రవ్యరాశి
µ k = గతిజ ఘర్షణ గుణకం
వస్తువులు కదులుతున్నప్పుడు గతిజ ఘర్షణ పనిచేస్తుంది, వస్తువులు నిశ్చలంగా ఉన్నప్పుడు స్థిర ఘర్షణ పనిచేస్తుంది.
4. ఒక కణం (3i-4h) m/s వేగాన్ని కలిగి ఉంది. x మరియు y-అక్షాలపై ద్రవ్యవేగ భాగం మరియు ద్రవ్యవేగ పరిమాణాన్ని నిర్ణయించండి.
x-అక్షంపై వేగం: 3 మీ/సె
y-అక్షంపై వేగం: 4 మీ/సె
x-అక్షంపై ద్రవ్యవేగం: mv = 3 మీ
y-అక్షంపై ద్రవ్యవేగం: mv = 4 మీ
ద్రవ్యవేగం యొక్క పరిమాణం:
p 2 = (3 మీ) 2 + (4 మీ) 2
p 2 = 9 మీ 2 + 16 మీ 2
p 2 = 25 మీ 2
p = 5 మీ
p అనేది రేఖీయ ద్రవ్యవేగానికి చిహ్నం.
5. ఒక కారు నిశ్చల స్థితి నుండి 9 సెకన్ల పాటు 22 మీ/సె² త్వరణం వరకు ఏకరీతిగా త్వరణం చెందింది. టైర్ వ్యాసం 58 సెం.మీ అయితే, కిందివాటిని పేర్కొనండి:
a) కదలిక సమయంలో టైర్ల రౌండ్ల సంఖ్య (జారడం లేదని భావించండి)
కారు త్వరణాన్ని లెక్కించండి:
v t = v o + at
22 = 0 + a 9
22 = 9a
a = 22/9 = 2.44
దూరాన్ని లెక్కించండి:
d = v o t + ½ at 2 = 0 + ½ at 2
d = ½ at 2 = ½ (2.44)(9 2 ) = (1.22)(81) = 98.82 మీ
కారు దూరం = 98.82 మీటర్లు = 9882 సెం.మీ.
టైర్ వ్యాసం = 58 సెం.మీ.
పరిభ్రమణాల సంఖ్య = 9882 సెం.మీ / 58 సెం.మీ = 170.38 పరిభ్రమణాలు
బి) టైర్ యొక్క తుది భ్రమణ వేగం (రివల్యూషన్లు/నిమిషం)
తుది వేగం = 22 మీటర్లు/సెకను = 2200 సెం.మీ/ సెకను
1 భ్రమణం = టైర్ వ్యాసం = 58 సెం.మీ.
విప్లవాల సంఖ్య:
2200 సెం.మీ / 58 సెం.మీ = 40 భ్రమణాలు
కాబట్టి, విప్లవాలు/నిమిషంలో తుది వేగం
40 rev/సెకను = 40 rev / 60 సెకన్లు = 0.67 rev/నిమిషం లేదా 0.67 rev/నిమిషం