Dæmi um hvatvíspurningar

4 dæmi um hvatvíspurningar

1. Kúla með massa 0,5 kg fellur frjálslega úr hæð h 1 = 7,2 m yfir gólfinu og skoppar niður í hæð h 2 = 3,2 m. Ef þyngdarhröðunin er 10 ms -2 , þá er púlsinn sem verkar á kúluna...

A. 2,0 Ns

B. 3,0 Ns

C. 10 Ns

D. 40 Ns

A. 80 Ns

Umræða

Það er vitað að :

Massi kúlunnar (m) = 0,5 kg

Hæð frjálsfallandi kúlunnar (h1 ) = 7,2 metrar

Hæð skoppandi boltans (h² ) = 3,2 metrar

Þyngdarhröðun jarðar (g) = 10 m/ s²

Spurt : Hvatvísi sem virkar á boltann

Svar :

Hraði boltans rétt fyrir árekstur (v)o)

Reiknið hraða boltans rétt fyrir áreksturinn með því að nota formúluna fyrir frjálst fall. Miðað við að hæðin (h) = 7,2 metrar, þyngdarhröðunin (g) = 10 m/s² og lokahraðinn rétt fyrir áreksturinn við gólfið, notið þá formúluna v² = 2gh.

v o 2 = 2(10)(7,2) = 144

v o = 2(10)(7,2) = 12 m/s

Hraði kúlunnar fyrir árekstur (v o ) er -12 m/s. Neikvæða táknið gefur aðeins til kynna stefnu.

Hraði boltans strax eftir áreksturinn (v)t)

Reiknið út hraða kúlunnar strax eftir áreksturinn með því að nota formúluna fyrir lóðrétta hreyfingu upp á við. Miðað við að hæðin (h) = 3,2 metrar, þyngdarhröðunin (g) = -10 m/s² , lokahraðinn í mestu hæð (vt² ) = 0 og upphafshraðann strax eftir að kúlan lendir á gólfinu er spurt um, því notið formúluna vt² = v o² + 2gh.

vt² = v² + 2 gh​

0 = v o 2 + 2 (-10)(3,2)

v o 2 = 64

v o = √64 = 8 m/s

Hraði kúlunnar eftir áreksturinn (v t ) er 8 m/s

Hreyfihvati sem verkar á boltann (I)

Högg er reiknað með formúlunni um högg-skriðþunga setninguna.

Högg (I) = breyting á skriðþunga (Δp)

I = m(vt – v o ) = (0,5)(8-(-12)) = (0,5)(8 + 12) = 0,5(20) = 10 Newton sekúndur

Rétta svarið er C.

2. Borðtennisbolti með massa upp á 5 grömm fellur frjálslega úr ákveðinni hæð (g = 10 ms -2 ). Þegar hann lendir á gólfinu er hraði boltans 6 ms -1 og strax eftir að hann lendir á gólfinu hoppar boltinn upp á við með hraðanum 4 ms -1 . Stærð höggsins sem verkar á boltann er...

A. 0,50 Ns

B. 0,25 Ns

C. 0,10 Ns

D. 0,05 Ns

A. 0,01 Ns

Umræða

Það er vitað að :

Kúlumassi (m) = 5 grömm = 0,005 kg

Hraði boltans rétt áður en hann lendir á gólfinu (v o ) = -6 m/s

Hraði boltans strax eftir að hann lendir á gólfinu (vt ) = 4 m/s

Jákvæður og neikvæður hraði þýða að stefna hraða boltans eða hreyfingarstefna boltans fyrir áreksturinn er öfug hreyfingarstefnu boltans eftir áreksturinn.

Spurt : Hvöt (I)

Svar :

Högg-skriðþunga setningin segir að högg (I) sé jafnt breytingunni á skriðþunga (Δp).

I = Δp = mv t – mv o = m (v t – v o )

I = (0,005)(4 – (-6)) = (0,005)(4 + 6) = (0,005)(10) = 0,05 Newton-sekúndur

Rétta svarið er D.

3. 20 gramma kúla er kastað með hraðanum v 1 = 4 ms -1 til vinstri. Eftir að hafa lent í veggnum skoppar kúlan með hraðanum v 2 = 2 ms -1 til hægri. Höggkrafturinn sem myndast er….

A. 0,24 NsDæmi um hvata 1

B. 0,12 Ns

C. 0,08 Ns

D. 0,06 Ns

E. 0,04 Ns

Umræða

Það er vitað að:

Kúlumassi (m) = 20 grömm = 0,020 kg

Hraði boltans fyrir áreksturinn (v o ) = -4 m/s (til vinstri)

Hraði kúlunnar eftir áreksturinn (v t ) = +2 m/s (til hægri)

V o er gefið neikvætt formerki til að aðgreina stefnu sína frá v t.

Spurt: Hvöt

Svar:

Högg (I) = breyting á skriðþunga (Δp) = mv t – mv o

Högg (I) = m (v t – v o ) = 0,02 (2 – (-4))

Púls (I) = 0,02 (2 + 4) = 0,02 (6)

Högg (I) = 0,12 Newton sekúndur.

Rétta svarið er B.

4. 100 gramma tennisbolti er látinn falla á gólfið úr 20 cm hæð án upphafshraða. Eftir að hafa lent á gólfinu skoppar boltinn með hraðanum 1 ms -1 og (g = 10 ms -2 ). Breytingin á skriðþunga sem boltinn upplifir er...

A. 0,1 Ns
B. 0,3 Ns
C. 0,5 Ns
D. 0,8 Ns
A. 0,9 Ns

Umræða
Það er vitað :
Kúlumassi (m) = 100 grömm = 0,1 kg
Hæð (h) = 20 cm = 0,2 metrar
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/s2
Hraði boltans strax eftir að hann lendir á gólfinu (v)t) = 1 m/s
Spurði breyting á skriðþunga boltans
Jawab :
Hraði boltans fyrir árekstur (v)o)
Reiknið hraða kúlunnar fyrir árekstur með því að nota formúluna fyrir frjálst fall. Miðað við að hæð frjálss falls kúlunnar (h) = 0,2 metrar, þá er þyngdarhröðunin (g) = 10 m/s2 og spurði um hraða boltans þegar hann lendir á gólfinu, þess vegna er formúlan notuð v2 = 2 gh
v2 = 2 (10)(0,2) = 4
v = √4 = -2 m/s
Því er gefið neikvætt formerki vegna þess að stefna hreyfist boltinn áður en hann lendir á gólfinu er öfug stefna hreyfist boltinn eftir áreksturinn á gólfinu.
Breyting á skriðþunga kúlunnar (Δp)
Δp = mvt – mvo = m (vt - vo)
Δp = (0,1)(1 – (-2)) = (0,1)(1 + 2) = (0,1)(3) = 0,3 Newton sekúndur
Rétta svarið er B.

Heimild spurningar:

Eðlisfræðispurningar fyrir framhaldsskóla/starfsmenntaskóla á landsvísu

Skrifa athugasemd