Dæmispurningar um vélræna orku

6 dæmi um spurningar um vélræna orku

Mekanísk vinna-orkusetning

1. Skoðaðu eftirfarandi mynd af tilfærslu kubbana! Gerum ráð fyrir að g = 10 m/ s² . Ef hreyfifræðilegur núningstuðull milli kubbana og gólfsins er μk = 0,5, þá er gildi tilfærslu hlutarins (s) ….

A. 5,00 mDæmi um vélræna orku, spurning 1

B. 4,25 m

Um það bil 3,00 metrar

D. 2,50 m

A. 2,00 m

Umræða

Það er vitað að :

Núningstuðull hreyfiorku ( μk ) = 0,5

Massi blokkar (m) = 4 kg

Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²

Þyngd blokkar (w) = mg = (4)(10) = 40 Newton

Ef kubburinn er á sléttu yfirborði, þá er normalkrafturinn (N) = þyngdin (w) = 40 Newton.

Upphafshraði (v1 ) = 5 m/s

Lokahraði ( v² ) = 0 m/s

Spurt : tilfærsla hlutar (hlutar)?

Svar :

Vinnu-vélræna orkusetningin segir að vinnan (W) sem óvarðveislukraftur vinnur sé jöfn breytingunni á vélrænni orku hlutarins eða lokavélrænni orkunni (EM2 ) – upphaflegu vélrænu orkunni (EM1 ) . Hreyfinúningur er óvarðveislukraftur og eini óvarðveislukrafturinn sem verkar á kubbinn er hreyfinúningurinn.

W = ΔEM

f k s = EM 2 – EM 1

Vinna sem unnin er með hreyfinúningi:

W = f / ks = ( μk )(N)(s) = (0,5)(40)(s) = 20 s

Breytingar á vélrænni orku:

Δ EM = EM 2 – EM 1 = (EK + EP) 2 – (EK + EP) 1

Hlutur hreyfist á sléttu yfirborði og breytist ekki á hæð ( Δh = 0) þannig að engin breyting verður á þyngdarorku ( ΔEP = EP2 – EP1 = 0). Þannig að breytingar á vélrænni orku fela aðeins í sér breytingar á hreyfiorku.

Δ EM = EK 2 – EK 1 = ½ mv 2 2 – ½ mv 1 2 = ½ m (v 2 2 – v 1 2 )

Δ EM = ½ (4)(0 2 – 5 2 ) = (2)(25) = 50

Færsla blokkarinnar er:

W = ΔEM

20 sekúndur = 50

s = 50 / 20 = 2,5 metrar

Rétta svarið er D.

Lögmál um varðveislu vélrænnar orku

2. Hlutirnir A og B hafa sama massa. Hlutur A fellur úr h metra hæð og B fellur úr 2h metra hæð. Ef A lendir á jörðinni með hraðanum vm/s, þá mun hlutur B lendi á jörðinni með hreyfiorku upp á….

A. 2 mv 2

B. mv 2

C. 3/4 mv 2

D. 1/2 mv 2

E. 1/4 mv 2

Umræða

Lokahraði hlutar B sem fellur frjálst úr 2 klst. hæð er:

v 2 = 2 g (2 klst.) = 4 gh

Hreyfiorka hlutar B er:

EK B = ½ mv² = ½ m (4 gh) = 2 mgh —– Jafna 1

Upphafsvélræn orka hlutar B er þyngdarorkuorka = mg/klst. Lokavélræn orka hlutar B er hreyfiorka = ½ mv².

Lögmál um varðveislu vélrænnar orku :

mgh = ½ mv².

Þar sem mgh = ½ mv² getum við skipt út mgh í jöfnu 1 fyrir ½ mv².

Hreyfiorka hlutar B = 2 mgh = 2(½ mv² ) = mv²

Rétta svarið er B.

3. Skoðaðu myndina hér fyrir neðan! Hlutur fellur frjálslega úr 20 m hæð. Ef þyngdarhröðunin er 10 m/s, þá er hraði hlutarins þegar hann er í 15 m hæð yfir jörðu….

A. 2 m/sDæmi um vélræna orku, spurning 2

B. 5 m/s

C. 10 m/s

D. 15 m/s

A. 20 m/s

Umræða

Lokavélræn orka = upphafleg vélræn orka

Hreyfiorka hlutarins í punkti 2 = minnkun á þyngdarorku um 5 metra

½ mv² = mgh

½ á móti 2 = (10)(20-15)

½ á móti 2 = (10)(5)

½ á móti 2 = 50

v 2 = (2)(50)

v2 = 100

v = 10 m/s

Rétta svarið er C.

4. Klossi er haldið efst á hallandi fleti eins og sýnt er á myndinni. Þegar lossað er rennur kubburinn núningslaust eftir hallanum. Hraði kubbsins þegar hann nær botni hallans er…

A. 6 ms-1Dæmi um vélræna orku, spurning 3

B. 8 ms -1

C. 10 ms -1

D. 12 ms -1

E. 16 ms -1

Umræða

Upphafleg vélræn orka = þyngdarorkuorka = mgh = m (10)(5) = 50 m

Loka vélræn orka = hreyfiorka = 1/2 mV²

Lögmálið um varðveislu vélrænnar orku segir að upphafsvélræn orka = lokavélræn orka.

EM o = EM t

50 m = 1/2 mV²

50 = 1/2 á móti 2

2 (50) = v 2

100 = v2

v = 10 m/s

Rétta svarið er C.

5. Klossi með massa m kg er sleppt úr h metra hæð yfir jörðu eins og sýnt er á myndinni. Hlutfall stöðuorku (EP) og hreyfiorku (EK) þegar hún er í punktinum M er….

A. 1: 3 Dæmi um vélræna orku, spurning 4

B. 1: 2

C. 2: 1

D. 2:5

E. 3: 7

Umræða

Þyngdarorkuorka í punktinum M:

EP M = mg (0,3 klst.)

Hreyfiorka í punkti M = minnkun á þyngdarorku um klst - 0,3 klst = 0,7 klst

EK M = EP = mg (0,7 klst.)

Hlutfall þyngdarorku og hreyfiorku í punktinum M er:

EP M : EK M

mg (0,3 klst.): mg (0,7 klst.)

0,3: 0,7

3: 7

Rétta svarið er E.

6. Skoðaðu myndina af hlut A sem fellur frjálslega frá punkti P hér fyrir neðan!

Ef EP Q og EK Q eru stöðuorka og hreyfiorka í punktinum Q, talið í sömu röð (g = 10 m/s² ) , þá er EP Q : EK Q ….

A. 16: 9Dæmi um vélræna orku, spurning 5

B. 9: 16

C. 3: 2

D. 2:3

E. 2: 1

Umræða

Þyngdarorkuorka í punktinum Q:

EP Q = mgh = (m)(10)(1,8) = 18 m

Hreyfiorka í punktinum Q = minnkun á þyngdarorku um 5-1,8 = 3,2 metra

EK Q = EP = mgh = m (10)(3,2) = 32 m

Hlutfall þyngdarorku og hreyfiorku í punktinum Q er:

EP Q : EK Q

18 metrar: 32 metrar

18: 32

9: 16

Heimild spurningar:

Eðlisfræðispurningar fyrir framhaldsskóla/starfsmenntaskóla á landsvísu

Skrifa athugasemd