1. Tiêu cự của thấu kính vật kính là 400 cm và tiêu cự của thấu kính thị kính là 20 cm. Khi mắt ở trạng thái thư giãn, hãy xác định:
a) Độ phóng đại tổng thể của kính viễn vọng (M)
b) khoảng cách ảnh từ thấu kính mục tiêu ( d ob '),
c) khoảng cách ảnh từ thấu kính mắt ( d o c )
d) khoảng cách giữa các thấu kính
Đã biết:
Tiêu cự của thấu kính vật kính (f ob ) = 400 cm
Tiêu cự của thấu kính thị kính ( f o c ) = 20 cm
Mắt được thư giãn sao cho ảnh thật do thấu kính vật kính tạo ra nằm ở tiêu điểm của thấu kính vật kính và tiêu điểm thứ nhất của thấu kính thị kính.
Giải pháp:
a) Độ phóng đại tổng thể (M)
M = f ob / f o c
M = 400 cm / 20 cm = 20 X
Hình ảnh này là ảo và bị đảo ngược.
b) Khoảng cách ảnh từ thấu kính mục tiêu ( d ob ')
Nếu mắt ở trạng thái thư giãn, khoảng cách ảnh từ thấu kính vật kính ( d ob ') = tiêu cự của thấu kính vật kính ( f ob ) = 400 cm = 4 m.
c) Khoảng cách từ ảnh thật đến thấu kính mắt ( d o c )
Nếu mắt ở trạng thái thư giãn, khoảng cách từ ảnh thật đến thấu kính (s o c ) = tiêu cự của thấu kính (f oc ) = 20 cm = 0.2 m.
d) Khoảng cách giữa các thấu kính
Khoảng cách giữa hai thấu kính = chiều dài kính viễn vọng (l) = tiêu cự của thấu kính vật kính (f ob ) + tiêu cự của thấu kính thị kính (f oc ) = 400 cm + 20 cm = 420 cm.
[irp]
2. Khoảng cách giữa thấu kính vật kính và thấu kính thị kính là 20 cm . Độ phóng đại tổng thể của kính viễn vọng khi mắt ở trạng thái thư giãn là 40X. Tính tiêu cự của thấu kính thị kính (f <sub> oc</sub> ) và tiêu cự của thấu kính vật kính (f <sub>ob</sub> ).
Đã biết:
chiều dài kính viễn vọng (l) = 20 cm
Độ phóng đại tổng thể của kính viễn vọng (M) = 40
Giải pháp:
Nếu mắt ở trạng thái thư giãn, tiêu cự của thấu kính thị kính (f oc ) + tiêu cự của thấu kính vật kính (f ob ) = chiều dài của kính viễn vọng (l)
f o c + f ob = l
f ob = l – f o c
f ob = 20 – f o c —–> phương trình 1
Độ phóng đại tổng thể của kính viễn vọng (M):
M = f ob / f o c
f ob = M f o c
f ob = 40 f o c —–> phương trình 2
Tiêu cự của thấu kính mắt :
Thay f ob trong phương trình 1 bằng f ob trong phương trình 2:
f ob = 20 – f o c
40 f o c = 20 – f o c
40 f o c + f o c = 20
41 f o c = 20
f o c = 20 cm / 41
f o c = 0.5 cm
Tiêu cự của thấu kính thị kính = 0.5 cm.
Tiêu cự của thấu kính vật kính :
f ob = 20 – f oc
f ob = 20 – 0.5
f ob = 19.5 cm
[wpdm_package id = '876 ′]
- Các vấn đề và giải pháp liên quan đến gương lõm
- Các vấn đề và lời giải về gương lồi
- Các vấn đề và giải pháp về thấu kính phân kỳ
- Các vấn đề và giải pháp liên quan đến thấu kính hội tụ
- Các vấn đề về mắt người và giải pháp liên quan đến dụng cụ quang học
- Các vấn đề và giải pháp liên quan đến kính áp tròng trong dụng cụ quang học
- kính mắt dụng cụ quang học
- Các vấn đề và giải pháp liên quan đến kính lúp trong dụng cụ quang học.
- Kính hiển vi quang học – các vấn đề và giải pháp
- Các vấn đề và giải pháp cho kính viễn vọng dụng cụ quang học