1. Tiêu cự của thấu kính vật kính là 2 cm và tiêu cự của thấu kính thị kính là 5 cm. Khoảng cách giữa thấu kính vật kính và thấu kính thị kính là 30 cm. Xác định độ phóng đại tổng thể và khoảng cách vật đến thấu kính vật kính khi mắt ở trạng thái thư giãn.
Đã biết:
Tiêu cự của thấu kính vật kính (f ob ) = 2 cm
Tiêu cự của thấu kính thị kính (f oc ) = 5 cm
Khoảng cách giữa hai thấu kính (l) = 30 cm
Điểm gần (N) = 25 cm
Giải pháp:
(a) độ phóng đại tổng thể
Công thức tính độ phóng đại tổng thể:
M = m ob M oc
M = độ phóng đại tổng thể, m ob = độ phóng đại của thấu kính vật kính, M oc = độ phóng đại góc của thị kính
Độ phóng đại của thấu kính vật kính khi mắt ở trạng thái thư giãn (m ob ):
![]()
Khoảng cách ảnh từ thấu kính mục tiêu (d ob '):
d ob ' = l – f oc = 30 cm – 5 cm = 25 cm
Khoảng cách vật thể từ thấu kính mục tiêu (d ob ):

Thấu kính vật kính là thấu kính hội tụ nên tiêu cự có dấu cộng.
Khoảng cách ảnh có dấu cộng vì ảnh là ảnh thật hoặc các tia sáng đi qua ảnh.
Độ phóng đại của thấu kính vật kính :
![]()
Độ phóng đại góc của mắt khi mắt ở trạng thái thư giãn (M ok ) :
M oc = N / f oc = 25 cm / 5 cm = 5X
Độ phóng đại tổng thể:
M = m ob M oc = (12.5)(5) = 62.5X
(b) Khoảng cách vật thể từ thấu kính mục tiêu (d ob )
Khoảng cách từ vật đến thấu kính mục tiêu là 2 cm.
[irp]
2. Một kính hiển vi gồm một vật kính 5X và một thị kính 20X. Khoảng cách giữa hai thấu kính là 15 cm. (a) Xác định độ phóng đại tổng thể khi mắt ở trạng thái thư giãn. (b) Xác định tiêu cự của thị kính. (c) Xác định tiêu cự của vật kính.
Đã biết:
Độ phóng đại của thấu kính vật kính (m ob ) = 5X
Độ phóng đại của thị kính ( Moc ) = 20X
Điểm gần (N) = 25 cm
Khoảng cách giữa hai thấu kính (l) = 15 cm
Giải pháp:
(a) Độ phóng đại tổng thể (M)
M = m ob M oc
M = (5)(20) = 100X
(b) Tiêu cự của thấu kính thị kính (f oc )
Công thức tính độ phóng đại góc của thấu kính thị kính (M oc ) khi mắt ở trạng thái thư giãn:
M oc = N / f oc
Tiêu cự của thấu kính mắt:
f oc = N / M oc = 25 cm / 20 = 1.25 cm
(c) tiêu cự của thấu kính mục tiêu (f ob )
Công thức tính độ phóng đại của thấu kính vật kính khi mắt ở trạng thái thư giãn:

Khoảng cách từ ảnh thật đến thấu kính vật kính (d ob '):
d ob ' = l – f oc = 15 cm – 1.25 cm = 13.75 cm
Khoảng cách vật thể từ thấu kính mục tiêu (d ob ):
![]()
Tiêu cự của thấu kính vật kính (f ob ) :

Tiêu cự của thấu kính vật kính = 2.29 cm
3. Tiêu cự của thấu kính vật kính là 0.9 cm và tiêu cự của thấu kính thị kính là 2.5 cm. Kính hiển vi được sử dụng bởi một mắt bình thường không điều tiết và độ phóng đại tổng thể là 90 lần. Xác định khoảng cách giữa vật và thấu kính vật kính. N = 25 cm.
Đã biết:
Tiêu cự của thấu kính vật kính (f ob ) = 0.9 cm
Tiêu cự của thấu kính thị kính (f ok ) = 2,5 cm
Độ phóng đại tổng thể (M) = 90 lần
Điểm nhìn gần nhất của mắt bình thường (N) = 25 cm
Khả năng điều tiết của mắt ở mức tối thiểu.
Cần tìm: Khoảng cách giữa vật thể và thấu kính mục tiêu (s ob )
Giải pháp:
Phương trình độ phóng đại góc tổng cộng khi khả năng điều tiết ở mức tối thiểu:

Tính khoảng cách vật đến thấu kính mục tiêu (s ob ) bằng cách sử dụng phương trình biểu diễn mối quan hệ giữa tiêu cự của thấu kính mục tiêu (f ob ), khoảng cách giữa vật và thấu kính mục tiêu (s ob ) và khoảng cách giữa ảnh và thấu kính mục tiêu (s ob ') :

4. Tiêu cự của thấu kính vật kính là 1.8 cm và tiêu cự của thấu kính thị kính là 6 cm. Kính hiển vi được sử dụng bởi một mắt bình thường không điều tiết, khoảng cách giữa thấu kính vật kính và thấu kính thị kính là 24 cm. Xác định khoảng cách vật đến thấu kính vật kính.
Đã biết:
Tiêu cự của thấu kính vật kính (f ob ) = 1.8 cm
Tiêu cự của thấu kính thị kính (f ok ) = 6 cm
Khoảng cách giữa thấu kính vật kính và thấu kính thị kính = chiều dài của kính hiển vi (l) = 24 cm
Chỗ ở được cung cấp ở mức tối thiểu.
Cần tìm: Khoảng cách giữa vật thể và thấu kính mục tiêu (s ob )
Giải pháp:
Khi khả năng điều tiết ở mức tối thiểu, khoảng cách giữa ảnh cuối cùng và thấu kính mắt là vô cực, như thể hiện trong hình dưới đây.

Khoảng cách giữa thấu kính vật kính và thấu kính thị kính (l) = tiêu cự của thấu kính thị kính (f ok ) + khoảng cách giữa ảnh và thấu kính vật kính (s ob ').
s ob ' = l – f ok = 24 cm – 6 cm = 18 cm
Tính khoảng cách giữa vật và thấu kính mục tiêu (s ob ) bằng cách sử dụng phương trình biểu diễn mối quan hệ giữa tiêu cự của thấu kính mục tiêu (f ob ), khoảng cách giữa vật và thấu kính mục tiêu (s ob ) và khoảng cách giữa ảnh và thấu kính mục tiêu (s ob ') :

Khoảng cách giữa vật thể và thấu kính vật kính là 2 cm.
[wpdm_package id = '874 ′]
- Các vấn đề và giải pháp liên quan đến gương lõm
- Các vấn đề và lời giải về gương lồi
- Các vấn đề và giải pháp về thấu kính phân kỳ
- Các vấn đề và giải pháp liên quan đến thấu kính hội tụ
- Các vấn đề về mắt người và giải pháp liên quan đến dụng cụ quang học
- Các vấn đề và giải pháp liên quan đến kính áp tròng trong dụng cụ quang học
- kính mắt dụng cụ quang học
- Các vấn đề và giải pháp liên quan đến kính lúp trong dụng cụ quang học.
- Kính hiển vi quang học – các vấn đề và giải pháp
- Các vấn đề và giải pháp cho kính viễn vọng dụng cụ quang học