1. Isang sinipa na bolang football ang umaalis sa lupa sa anggulong θ = 30 o sa pahalang na may panimulang bilis na 14 m/s. Kalkulahin ang pangwakas na bilis bago tumama ang bola sa lupa.
Kilala:
Anggulo ( θ ) = 30o
Paunang bilis (v o ) = 14 m/s
Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²
Hinahanap: Pangwakas na bilis bago tumama ang bola sa lupa
solusyon:
Pahalang na bahagi ng paunang bilis:
v ox = v o cos θ = (14 m/s)(cos 30 o ) = (14 m/s)(0.5 √ 3 ) = 7 √ 3 m/s
Patayo na bahagi ng paunang bilis:
v oy = v o kasalanan θ = (14 m/s)(sin 30 o ) = (14 m/s)(0.5) = 7 m/s
Pangwakas na bilis sa patayong direksyon
Piliin ang direksyong pataas bilang positibo at ang direksyong pababa bilang negatibo.
Kilala:
Paunang bilis (v o ) = 7 m/s (positibo pataas)
Akselerasyon ng grabidad (g) = – 10 m/s² ( negatibo pababa)
Taas (h) = 0 (bumalik ang bagay sa panimulang posisyon)
Hinahanap: Pangwakas na bilis ( vt )
solusyon:
v t 2 = v o 2 + 2 gh = 7 2 + 2(-10)(0) = 49 – 0 = 49
vt = √49 = 7 m/ s
Pangwakas na bilis sa pahalang na direksyon
Ang paunang bilis sa pahalang na direksyon ay 7 √ 3 m/s. Ang bilis ay pare-pareho kaya ang pangwakas na bilis ay kapareho ng paunang bilis.
Pangwakas na bilis bago tumama ang bagay sa lupa
![]()
2. Isang katawan ang nakausli pataas sa anggulong 30 o na ang pahalang ay mula sa isang gusaling 5 metro ang taas. Ang paunang bilis nito ay 10 m/s. Kalkulahin ang pangwakas na bilis bago tumama ang bagay sa lupa! Ang akselerasyon ng grabidad ay 10 m/ s².
Kilala:
Anggulo ( θ ) = 30 °
Paunang taas (h o ) = 5 metro
Paunang bilis (v o ) = 10 m/s
Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²
Hinahanap: Pangwakas na bilis
solusyon:
Pahalang na bahagi ng paunang bilis:
v ox = v o cos θ = (10 m/s)(cos 30 o ) = (10 m/s)(0.5 √ 3 ) = 5 √ 3 m/s
Patayo na bahagi ng paunang bilis:
v oy = v o kasalanan θ = (10 m/s)(sin 30 o ) = (10 m/s)(0.5) = 5 m/s
Pangwakas na bilis sa patayong direksyon
Kilala:
Paunang bilis (v o ) = 5 m/s (positibo pataas)
Akselerasyon ng grabidad (g) = – 10 m/s² ( negatibo pababa)
Taas (h) = -5 m ( negatibo dahil ang lupa ay mas mababa sa panimulang taas)
Hinahanap: Pangwakas na bilis ( vt )
solusyon:
v t 2 = v o 2 + 2 gh = 5 2 + 2(-10)(-5) = 25 + 100 = 125
vt = √125 m/ s
Pangwakas na bilis sa pahalang na direksyon
Ang panghuling bilis sa pahalang na direksyon ay 5 √3 m/s.
Pangwakas na bilis
![]()
3. Isang maliit na bola ang inilabas nang pahalang na may paunang bilis na v₂o = 8 m/s mula sa isang gusaling 12 metro ang taas. Kalkulahin ang pangwakas na bilis bago tumama ang bola sa lupa ! Ang bilis ng grabidad ay 10 m/ s²
Kilala:
Taas (h) = 12 metro
Paunang bilis (v o ) = 8 m/s
Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²
Hinahanap: Pangwakas na bilis ( vt )
solusyon:
Pahalang na bahagi ng paunang bilis:
v ox = v o = 8 m/s
Patayo na bahagi ng paunang bilis:
v oy = 0 m/s
Pangwakas na bilis sa patayong direksyon
kinalkula gamit ang ekwasyon ng malayang galaw ng pagbagsak.
Kilala:
Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²
Taas (h) = 12 m
Hinahanap: Pangwakas na bilis ( vt )
solusyon:
vt 2 = 2 gh = 2(10)(12) = 240
vt = √240 m/ s
Pangwakas na bilis sa pahalang na direksyon
Ang paunang bilis sa pahalang na direksyon ay 8 m/s. Ang bilis ay pare-pareho kaya ang paunang bilis ay katumbas ng panghuling bilis. Kaya ang panghuling bilis sa pahalang na direksyon ay 8 m/s.
Pangwakas na bilis
![]()
[wpdm_package id='534']
[wpdm_package id='536']
- Lutasin ang paunang bilis sa mga pahalang at patayong bahagi
- Tukuyin ang pahalang na pag-aalis
- Tukuyin ang pinakamataas na taas
- Tukuyin ang agwat ng oras
- Tukuyin ang posisyon ng bagay
- Tukuyin ang pangwakas na bilis