Mga bagay na malayang nahuhulog – mga problema at solusyon

Nalutas ang mga Problema sa Linear Motion – Mga bagay na malayang nahuhulog

1. Isang bagay ang nahulog mula sa tuktok ng bangin. Ito ay nakikitang tumatama sa lupa sa ibaba pagkatapos ng 3 segundo. Tukuyin ang bilis nito bago tumama sa lupa. Ang bilis ng grabidad ay 10 m/s² . Huwag pansinin ang resistensya sa tubig.

Kilala:

Paunang bilis (v o ) = 0 (nahulog ang bagay)

Agwat ng oras (t) = 3 segundo

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahanap: Pangwakas na bilis ( vt )

solusyon:

Akselerasyon dahil sa grabidad sa ibabaw ng mundo, ang magnitude nito ay 9.8 m/s² . Upang mapadali ang mga kalkulasyon, ginagamit natin ang 10 m/ s².

Ang 10 m/s ay 2 o 10 m/s / 1 segundo, ay nangangahulugan na ang bilis ay linear na tumataas sa paglipas ng panahon ng 10 m/s sa bawat segundo.

Pagkatapos ng 1 segundo, ang bilis ng bagay = 10 m/s

Pagkatapos ng 2 segundo, ang bilis ng bagay = 20 m/s

Pagkatapos ng 3 segundo, ang bilis ng bagay = 30 m/s.

Maaari rin nating gamitin ang mga kinematic equation para sa galaw sa isang pare-parehong acceleration , gaya ng ipinapakita sa ibaba.

vt = v o + at

s = v o t + ½ sa 2

vt 2 = v o 2 + 2 as

Ang malayang pagbagsak ay walang paunang bilis (v o = 0), kaya ang ekwasyon sa itaas ay maaaring baguhin gaya ng ipinapakita sa ibaba:

Ekwasyon ng Malayang Pagbagsak na Galaw :

vt = gt ………… 1

h = ½ gt 2 ………… 2

vt 2 = 2 gh ………….. 3

vt = gt

vt = ( 10)(3)

vt = 30 m/ s

Ang pangwakas na bilis ay 30 m/s

[irp]

2. Isang katawan ang malayang nahuhulog mula sa pagkakahiga, mula sa taas na 25 m. Hanapin (a) Ang bilis ng pagtama nito sa lupa. (b) Ang oras na kinakailangan upang maabot ang lupa.

Ang akselerasyon dahil sa grabidad sa ibabaw ng Daigdig ay 10 m/ s².

Kilala:

Taas (h) = 5 metro

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahanap:

(a) Pangwakas na bilis ( vt )

(b) Agwat ng oras (t)

solusyon:

Ekwasyon ng malayang pagbagsak:

vt = gt

h = ½ gt 2

vt 2 = 2 gh

(a) Pangwakas na bilis ( vt )

vt 2 = 2 gh = 2(10)(5) = 100

vt = 10 m/ s

(b) Agwat ng oras (t)

h = ½ gt 2

5 = ½ (10) t 2

5 = 5 t 2

t2 = 5/5 = 1

t = 1 segundo

[irp]

3. Isang bola ang nahulog mula sa isang taas. Hanapin ang (a) Akselerasyon (b) Distansya pagkatapos ng 3 segundo (c) Oras sa hangin kung ang pangwakas na bilis ay 20 m/s. Akselerasyon dahil sa grabidad = 10 m/s 2

Kilala :

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahanap:

(a) Pagbilis (a)

(b) Distansya o taas (h) kung ang oras na lumipas (t) = 3 segundo

(c) Agwat ng oras (t) kung vt = 20 m/s

solusyon:

Ekwasyon ng malayang pagbagsak:

vt = gt

h = ½ gt 2

vt 2 = 2 gh

(a) Pagbilis (a)

Akselerasyon = akselerasyon dahil sa grabidad = 10 m/s² . Nangangahulugan ito ng pagtaas ng bilis ng 10 m/s bawat segundo.

(b) Distansya o taas (h) pagkatapos ng t = 3 segundo

h = ½ gt 2 = ½ (10)(3) 2 = (5)(9) = 45 metro

(c) Oras na lumipas (t) kung vt = 20 m/s

vt = gt

20 = (10) t

t = 20 / 10 = 2 segundo

[irp]

[wpdm_package id='511']

[wpdm_package id='517']

  1. Distansya at displacement
  2. Karaniwang bilis at karaniwang bilis
  3. Patuloy na bilis
  4. Patuloy na pagbilis
  5. Malayang galaw ng pagbagsak
  6. Pababang galaw sa malayang pagbagsak
  7. Pataas at pababang galaw sa malayang pagbagsak

Mag-iwan ng komento