Nalutas ang mga Problema sa Linear Motion – Constant velocity
1. Ang isang kotse ay naglalakbay sa isang pare-parehong bilis na 10 m/s. Tukuyin ang distansya pagkatapos ng 10 segundo at 60 segundo.
Solusyon
Ang hindi nagbabagong bilis na 10 metro/segundo ay nangangahulugang ang kotse ay bumibiyahe ng 10 metro bawat 1 segundo.
Pagkatapos ng 2 segundo, ang sasakyan ay naglakbay ng 20 metro,
Pagkatapos ng 5 segundo, ang sasakyan ay naglakbay ng 50 metro,
Pagkatapos ng 10 segundo, ang sasakyan ay naglakbay ng 100 metro ,
Pagkatapos ng 60 segundo, ang kotse ay nakapaglakbay ng 600 metro.
[irp]
2. Isang kotse ang naglalakbay sa isang tuwid na kalsada sa hindi nagbabagong bilis na 72 km/h. Tukuyin ang distansya ng kotse pagkatapos ng 2 minuto at 5 minuto.
Solusyon
72 km/h = (72)(1000 metro) / 3600 segundo = 72,000 / 3600 segundo = 20 metro/segundo.
Ang hindi nagbabagong bilis sa 20 metro/segundo ay nangangahulugan na ang kotse ay naglalakbay ng 20 metro bawat 1 segundo.
Pagkatapos ng 120 segundo o 2 minuto, ang sasakyan ay naglalakbay ng 20 metro x 120 = 2400 metro ,
Pagkatapos ng 300 segundo o 5 minuto, ang kotse ay naglalakbay ng 20 metro x 300 = 6000 metro.
[irp]
3. Ang isang katawan ay naglalakbay sa isang tuwid na kalsada sa loob ng 100 metro sa loob ng 50 segundo. Tukuyin ang bilis ng katawan.
Solusyon
100 metro / 50 segundo = 10 metro / 5 segundo = 2 metro/segundo.
4. Tukuyin ang bilis ayon sa diagram sa ibaba….
Solusyon
Bilis = Distansya / oras na lumipas
Bilis = 2 metro / 1 segundo = 4 na metro / 2 segundo = 6 na metro / 3 segundo = 8 metro / 4 segundo = 2 metro/segundo.
5. Ang mga kotse A at B ay naglalapit sa isa't isa sa magkaparehong riles. Kapag ang distansya sa pagitan ng dalawang kotse ay 100 metro, ang kotse A ay gumagalaw sa pare-parehong bilis na 10 m/s, ang kotse B ay gumagalaw sa pare-parehong bilis na 40 m/s. Tukuyin (a) ang distansya ng kotse A bago dumaan sa kotse B (b) ang agwat ng oras bago dumaan ang kotse B sa kotse A.
Solusyon
Ang kotse A ay gumagalaw nang may pare-parehong bilis na 10 metro/segundo, ibig sabihin ang kotse A ay gumagalaw nang hanggang 10 metro bawat 1 segundo. Pagkatapos ng 2 segundo, ang kotse ay gumagalaw nang hanggang 20 metro.
Ang kotse B ay gumagalaw nang may pare-parehong bilis na 40 metro/segundo, ibig sabihin ang kotse B ay gumagalaw nang hanggang 40 metro bawat 1 segundo. Pagkatapos ng 2 segundo, ang kotse B ay gumagalaw nang hanggang 80 metro.
20 metro + 80 metro = 100 metro.
(a) Ang distansya ng kotse A bago lumagpas sa kotse B ay 20 metro. Ang distansya ng kotse B bago lumagpas sa kotse A ay 80 metro.
(b) Ang pagitan ng oras ng kotse B bago lampasan ang kotse A ay 2 segundo. Ang pagitan ng oras ng kotse A bago lampasan ang kotse B ay 2 segundo
5. Kung ang speedometer ng isang kotse ay nagpapakita ng 108 km/h, tukuyin ang distansyang nilakbay ng kotse sa loob ng isang minuto.
solusyon:
Ang speedometer ay isang instrumento upang sukatin ang bilis. Ang bilis ng isang kotse ay 108 km/oras.
108 km / h = (108) (1000 metro) / 3600 segundo = 30 metro/segundo.
1 minuto = 60 segundo
Ang bilis ng kotse na 30 metro/segundo ay nangangahulugang ang kotse ay gumagalaw nang hanggang 30 metro sa loob ng 1 segundo.
Pagkatapos ng 1 segundo, ang kotse ay gumagalaw nang kasinglayo ng 1 x 30 metro = 30 metro.
Pagkatapos ng 2 segundo, ang kotse ay gumagalaw nang kasinglayo ng 2 x 30 metro = 60 metro.
Pagkatapos ng 60 segundo, ang kotse ay gumagalaw nang kasinglayo ng 60 x 30 metro = 1800 metro.
6. Inihagis ni Tom ang bola diretso kay Andrew . Nagkahiwalay sina Tom at Andrew sa layong 10.08 metro . Inihagis nang pahalang ang bola at gumagalaw sa bilis na 20 m/ s (hindi alintana ang grabidad). Tinamaan ni Andrew ang bola 4.00 x 10 -3 segundo matapos ihagis ang bola. Kung ang hitter ay gumagalaw sa pare-parehong bilis na 5.00 m/s, ang bola ay tatamaan ng hitter pagkatapos gumalaw ang hitter sa layong…
Kilala:
Ang distansya sa pagitan nina Tom at Andrew = 10.08 metro
Bilis ng bola (v) = 20 m/s
Ang pagitan ng oras (t) = 4 x 10 -3 segundo = 0.004 segundo
Bilis ng humampas (v) = 5 m / s
Wanted: Tinatamaan ng hitter ang bola pagkatapos gumalaw ito nang hanggang sa...
solusyon:
Distansya ng bola:
s1 = vt = (20) (0.004) = 0.08 metro
Distansya ng mananalo:
s2 = vt = 5t
Distansya ng bola + distansya ng humampas = distansya sa pagitan nina Tom at Andrew.
0.08 + 5 t = 10.08
5 t = 10.08 – 0.08
5 t = 10
t = 10 / 5
t = 2 segundo
Distansya ng mananalo:
s2 = vt = 5 t = (5) (2) = 10 metro
7. Isang mangangaso gamit ang kanyang sasakyan ang humahabol sa isang usa. Ang sasakyan ay gumagalaw sa bilis na 72 km/h at ang usa ay tumatakbo sa bilis na 64.8 km/h. Nang ang distansya sa pagitan ng sasakyan at ng usa ay 2012 metro, pinaputok ng mangangaso ang kanyang shotgun. Mga bala mula sa baril sa bilis na 200 m/s. Tukuyin ang agwat ng oras kung kailan nabaril ang usa.
A. 0.5 segundo
B. 1 segundo
C. 1.25 segundo
D. 1.5 segundo
Kilala:
Bilis ng sasakyan (vb ) = 72 km/h = (72)(1000 m) / 3600 s = 20 m/s
Bilis ng usa (v r ) = 64.8 km/h = (64.8)(1000 m) / 3600 s = 64800 m / 3600 s = 18 m/s
Kapag pinaputok ang bala, ang distansya sa pagitan ng kotse at ng usa (mga usa) = 202 metro
Bilis ng pagpapaputok (vp ) = 20 m/s + 200 m/s = 220 m/s
Mga sandatang hawak ng mga mangangaso na nasa loob ng kotse na gumagalaw sa bilis na 20 m/s kung kaya't ang bilis ng kotse ay nadaragdag din sa bilis ng bala.
Wanted: Tukuyin ang agwat ng oras kung kailan nabaril ang usa
solusyon:
Isipin ang mga kotse at usa na gumagalaw sa pare-parehong bilis.
Ekwasyon: v = s / t o s = vt
v = bilis, s = distansya, t = pagitan ng oras
Distansya = 202 + X r = 202 + v r t = 202 + 18 t
Distansya = Y p = v p t = 220 t
Distansya na nilakbay ng usa = distansya na nilakbay ng bala
202 + 18 t = 220 t
202 = 220 tonelada – 18 tonelada
202 = 202 t
t = 202 / 202
t = 1 segundo
Ang tamang sagot ay B.
[irp]
[wpdm_package id='507']
[wpdm_package id='517']
- Distansya at displacement
- Karaniwang bilis at karaniwang bilis
- Patuloy na bilis
- Patuloy na pagbilis
- Malayang galaw ng pagbagsak
- Pababang galaw sa malayang pagbagsak
- Pataas at pababang galaw sa malayang pagbagsak