Pababang galaw sa malayang pagbagsak – mga problema at solusyon

Nalutas ang mga Problema sa Linear Motion – Pababang galaw sa malayang pagbagsak

1. Isang bola ang inihagis nang patayo pababa na may panimulang bilis na 10 m/s at naabot ang lupa sa loob ng 2 segundo. Hanapin ang huling bilis bago ito tumama sa lupa. Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/s2 . Balewalain ang resistensya sa tubig.

Kilala:

Paunang bilis (v o ) = 10 m/s

Oras na lumipas (t) = 2 segundo

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahanap: Pangwakas na bilis ( vt )

solusyon:

Ang akselerasyon na 10 m/s² ay nangangahulugang pagtaas ng bilis ng 10 m/s kada segundo. Pagkatapos ng 3 segundo, ang bilis = 30 m/s.

Pangwakas na bilis = 10 m/s + 20 m/s = 30 m/s.

Mga kinematikong ekwasyon para sa galaw sa pare-parehong akselerasyon , gaya ng ipinapakita sa ibaba:

vt = v o + sa ……… . 1

h = v o t + ½ sa 2 ………. 2

v t 2 = v o 2 + 2 ah ……. 3

vt = v o + gt

vt = 10 + ( 10)(2)

vt = 10 + 20 = 30 m/ s

Pangwakas na bilis = vt = 30 m/s

[irp]

2. Isang bato ang itinapon nang patayo pababa mula sa isang tulay na may paunang bilis na 5 m/s at narating ang tubig sa loob ng 2 segundo. Kalkulahin ang taas ng tulay.

Kilala:

Paunang bilis (v o ) = 5 m/s

Oras na lumipas (t) = 2 segundo

Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahanap: ang taas ng tulay (h)

solusyon:

h = v o t + ½ gt 2

h = (5)(2) + ½ (10)(2) 2

h = 10 + (5)(4)

h = 10 + 20

h = 30 metro

[irp]

3. Isang bola ang inihagis nang patayo pababa na may panimulang bilis na 10 m/s mula sa taas na 80 metro. Hanapin ang (a) Oras sa hangin (b) Pangwakas na bilis bago tumama ang bola sa lupa.

Kilala:

taas (h) = 80 metro

Paunang bilis (v o ) = 10 m/s

Akselerasyon ng grabidad (g) = 10 m/ s²

Hinahanap:

(a) Agwat ng oras (t)

(b) Pangwakas na bilis ( vt )

solusyon:

(a) Agwat ng oras (t)

Pangwakas na bilis:

vt 2 = v o 2 + 2 gh

vt 2 = (10) 2 + 2(10)(80) = 100 + 1600 = 1700

vt = 41 m/ s

Agwat ng oras (t):

vt = v o + gt

41 = 10 + (10)(t)

41 – 10 = 10 tonelada

31 = 10 t

t = 31 / 10 = 3,1 segundo

(b) Pangwakas na bilis ( vt )?

vt = 41 m/ s

[irp]

[wpdm_package id='513']

[wpdm_package id='517']

  1. Distansya at displacement
  2. Karaniwang bilis at karaniwang bilis
  3. Patuloy na bilis
  4. Patuloy na pagbilis
  5. Malayang galaw ng pagbagsak
  6. Pababang galaw sa malayang pagbagsak
  7. Pataas at pababang galaw sa malayang pagbagsak

Mag-iwan ng komento