Nalutas ang mga Problema sa Linear Motion – Pare-parehong acceleration
1. Ang isang kotse ay bumibilis mula sa hindi gumagalaw hanggang 20 m/s sa loob ng 10 segundo. Tukuyin ang acceleration nito!
Solusyon
Kilala:
Paunang bilis (v o ) = 0 (pahinga)
Agwat ng oras (t) = 10 segundo
Pangwakas na bilis (vt ) = 20 m/s
Hinahanap : Pagbilis (a)
solusyon:
vt = v o + at
20 = 0 + (a)(10)
20 = 10 a
isang = 20 / 10
a = 2 m/ s²
[irp]
2. Ang isang kotse ay bumabagal mula 30 m/s patungo sa paghinto sa loob ng 10 segundo. Tukuyin ang akselerasyon nito.
Solusyon
Kilala:
Paunang bilis (v o ) = 30 m/s
Pangwakas na bilis (vt ) = 0
Agwat ng oras (t) = 10 segundo
Hinahanap: akselerasyon (a)
solusyon:
vt = v o + at
0 = 30 + (a)(10)
– 30 = 10 a
isang = – 30 / 10
a = -3 m/ s²
Lumilitaw ang negatibong tanda dahil ang panghuling bilis ay mas mababa kaysa sa paunang bilis.
[irp]
3. Ang isang kotse ay umandar at bumibilis sa isang pare-parehong bilis na 4 m/s 2 sa loob ng 1 segundo. Tukuyin ang bilis at distansya pagkatapos ng 10 segundo.
Solusyon
(a) Bilis
Ang akselerasyon na 4 m/s² ay nangangahulugang pagtaas ng bilis ng 4 m/s bawat 1 segundo. Pagkatapos ng 2 segundo, ang bilis ng kotse ay 8 m/s. Pagkatapos ng 10 segundo, ang bilis nito ay 40 m/s.
(b) Distansya
Kilala:
Paunang bilis (v o ) = 0
Pangwakas na bilis (vt ) = 40 m/s
Akselerasyon (a) = 4 m/ s²
Hinahanap: Distansya
solusyon:
s = v o t + ½ sa 2 = 0 + ½ (4)(10 2 ) = (2)(100) = 200 metro
[irp]
4. Ang isang kotse ay naglalakbay sa isang pare-parehong bilis na 10 m/s, pagkatapos ay bumabagal sa isang pare-parehong bilis na 2 m/s² hanggang sa huminto. Tukuyin ang oras na lumipas at ang distansya ng kotse bago huminto.
Kilala:
Paunang bilis (v o ) = 10 m/s
Akselerasyon (a) = -2 m/s² ( Lumalabas ang negatibong tanda dahil ang huling bilis ay mas mababa kaysa sa panimulang bilis)
Pangwakas na bilis (vt ) = 0 (pahinga)
Hinahanap: Agwat ng oras at distansya
solusyon:
(a) Agwat ng oras (t)
vt = v o + at
0 = 10 + (-2)(t)
0 = 10 – 2 tonelada
10 = 2 t
t = 10 / 2 = 5 segundo
(b) Distansya
vt 2 = v o 2 + 2 as
0 = 10 2 + 2(-2) s
0 = 100 – 4 segundo
100 = 4 segundo
s = 100 / 4 = 25 metro
[irp]
5. Ang isang kotse ay bumibiyahe sa bilis na 40 m/s, bumabagal sa konstanteng bilis na 4 m/s² hanggang sa huminto. Tukuyin ang bilis at distansya pagkatapos bumabagal sa loob ng 10 segundo!
Solusyon
Kilala:
Paunang bilis (v o ) = 40 m/s
Akselerasyon (a) = -4 m/ s²
Agwat ng oras (t) = 10 segundo
Hinahanap: panghuling bilis (vt ) at distansya (s)
solusyon:
(a) Pangwakas na bilis
vt = v o + at = 40 + (-4)(10) = 40 – 40 = 0 m/s
Ang 0 m/s ay nangangahulugang pahingahan ng kotse.
(b) Distansya
s = v o t + ½ sa 2 = (40)(10) + ½ (-4)(10 2 ) = 400 + (-2)(100) = 400 – 200 = 200 metro
[irp]
6. Tukuyin ang distansya pagkatapos ng 10 segundo!

Solusyon
Distansya: s = vt = (10-0)(5-0) = (10)(5) = 50 metro
7. Tukuyin ang distansya pagkatapos ng 4 segundo!

Solusyon
Distansya = parisukat na lawak + tatsulok na lawak
Distansya = (8-0)(8-0) + ½ (16-8)(8-0) = (8)(8) + ½ (8)(8) = 64 + 32 = 96 metro
8. Tukuyin ang distansya ng sasakyan pagkatapos ng 4 na segundo!
Solusyon

Distansya = tatsulok na lawak = ½ (4-0)(8-0) = ½ (4)(8) = 16 metro
9. Isang kotse ang umusad sa bilis na 90 km/h at nalampasan ang isang kotse ng pulis na huminto sa gilid ng kalsada. Pagkalipas ng isang minuto, hinabol ito ng kotse ng pulis sa bilis na 0.8 m/s² . Gaano kalayo ang narating ng kotse ng pulis?
Kilala:
Ang bilis ng kotse (v) = 90 km/oras = 90,000 metro / 3600 segundo = 25 metro/segundo
Agwat ng oras (t) = 1 minuto = 60 segundo
Akselerasyon ng sasakyan ng pulis (a) = 0.8 m/ s²
Paunang bilis ng sasakyan ng pulis (v o ) = 0 m/s
Hinahanap: Distansya na nilakbay ng sasakyan ng pulis
solusyon:
Ang kotse ay gumagalaw sa isang pare-parehong bilis. Distansya na nilakbay ng kotse:
Paunang distansya:
s = vt = (25)(60) = 1500 metro
Pangwakas na distansya:
s = vt = (25)(t)
Kabuuang distansya = 1500 + 25 tonelada
Ang sasakyan ng pulis ay gumagalaw nang may pare-parehong acceleration. Distansya na nilakbay ng sasakyan ng pulis:
s = v o t + ½ sa 2 = (0)(t) + ½ (0.8)(t 2 ) = 0 + 0.4 t 2 = 0.4 t 2
Kapag narating ng sasakyan ng pulis ang sasakyan, ang distansyang nilakbay ng sasakyan ng pulis ay pareho ng distansyang nilakbay ng sasakyan.
Distansya na nilakbay ng kotse = distansya na nilakbay ng kotse ng pulis
1500 + 25 t = 0.4 t 2
0.4 tonelada 2 – 25 tonelada – 1500 = 0
Gumamit ng parisukat na pormula:

Distansya na nilakbay ng sasakyan ng pulis:
s = 0.4 t² = (0.4)(100² ) = (0.4)(10,000) = 4000 metro s = 4 km
10. Ang isang kotse ay gumagalaw sa isang pare-parehong bilis ng preno na 24 m/s kaya't mayroon itong pare-parehong pagbabawas ng bilis na 0.952 m/s² . Tukuyin ang bilis ng kotse pagkatapos ng distansya na 250 metro.
Kilala:
Paunang bilis (v o ) = 24 m/s
Akselerasyon (a) = – 0.952 m/s² ( negatibo ang lagda dahil ang pagbabawas ng bilis )
Distansya ( d ) = 250 metro s
Hinahanap: Bilis ng sasakyan pagkatapos ng 250 metro s
solusyon:
Kilala: paunang bilis (vo), pagpabibilis (A), layo (d), hinahangad: pangwakas na bilis (vt) kaya gamitin ang ekwasyon ng vt2 = vo2 + 2 hanggang d
vt = panghuling bilis , vo = paunang bilis , a = akselerasyon , d = distansya
vt 2 = (24) 2 + (2)(-0.952)(250)
vt 2 = 576 – 476
vt 2 = 100
vt = √100
vt = 10 m/ s
[irp]
[wpdm_package id='507']
[wpdm_package id='517']
- Distansya at displacement
- Karaniwang bilis at karaniwang bilis
- Patuloy na bilis
- Patuloy na pagbilis
- Malayang galaw ng pagbagsak
- Pababang galaw sa malayang pagbagsak
- Pataas at pababang galaw sa malayang pagbagsak