1. 30 సెం.మీ. పొడవు గల తాడు యొక్క ఒక చివరకు 100 గ్రాముల బంతి కట్టబడి ఉంది. భ్రమణ అక్షం AB దృష్ట్యా బంతి యొక్క జడత్వ భ్రామకం ఎంత? తాడు యొక్క ద్రవ్యరాశిని విస్మరించండి.
తెలిసినది :
AB వద్ద భ్రమణ అక్షం
బంతి ద్రవ్యరాశి (మీ) = 100 గ్రాములు = 100/1000 = 0.1 కిలోగ్రాములు
బంతికి మరియు భ్రమణ అక్షానికి మధ్య దూరం (r) = 30 సెం.మీ = 0.3 మీ
కావలసినది: బంతి యొక్క జడత్వ భ్రామకం (I)
పరిష్కారం:
I = mr 2 = (0.1 kg)(0.3 m) 2
I = (0.1 కిలోగ్రాములు)(0.09 చదరపు మీటర్లు )
I = 0.009 kg m 2
[irp]
2. 60 సెం.మీ. పొడవు గల ఒక కడ్డీ ద్వారా 100 గ్రాముల బంతి ( m₁ ) మరియు 200 గ్రాముల బంతి ( m₂ ) కలుపబడి ఉన్నాయి. కడ్డీ యొక్క ద్రవ్యరాశిని విస్మరించబడింది. భ్రమణ అక్షం కడ్డీ కేంద్రం వద్ద ఉంది. భ్రమణ అక్షం గురించి బంతి యొక్క జడత్వ భ్రామకం ఎంత?
తెలిసినది :
బంతి 1 యొక్క ద్రవ్యరాశి (m 1 ) = 100 గ్రాములు = 100/1000 = 0.1 కిలోగ్రాములు
బంతి 1 మరియు భ్రమణ అక్షం (r 1 ) మధ్య దూరం = 30 సెం.మీ = 30/100 = 0.3 మీ
బంతి ద్రవ్యరాశి (m 2 ) = 200 గ్రాములు = 200/1000 = 0.2 కిలోగ్రాములు
బంతి 2 మరియు భ్రమణ అక్షం (r 2 ) మధ్య దూరం = 30 సెం.మీ = 30/100 = 0.3 మీ
కావలసినది: బంతుల జడత్వ భ్రామకం
సమాధానం :
I = m 1 r 1 2 + m 2 r 2 2
I = (0.1 kg)( 0.3 m) 2 + (0.2 kg)( 0.3 m) 2
I = (0.1 kg)( 0.09 m 2 ) + (0.2 kg)( 0.09 m 2 )
I = 0.009 kg m 2 + 0.018 kg m 2
I = 0.027 kg m 2
[irp]
3. 60 సెం.మీ. పొడవు గల ఒక కడ్డీ ద్వారా 200 గ్రాముల బంతి, m 1 మరియు 100 గ్రాముల బంతి, m 2, కలుపబడి ఉన్నాయి. కడ్డీ ద్రవ్యరాశిని విస్మరించండి. భ్రమణ అక్షం బంతి m 2 వద్ద ఉంది . బంతుల జడత్వ భ్రామకం ఎంత? కడ్డీ ద్రవ్యరాశిని విస్మరించండి.
తెలిసినది :
బంతి 1 యొక్క ద్రవ్యరాశి (m 1 ) = 200 గ్రాములు = 200/1000 = 0.2 కిలోగ్రాములు
బంతి 1 మరియు భ్రమణ అక్షం (r 1 ) మధ్య దూరం = 60 సెం.మీ = 60/100 = 0.6 మీ
బంతి 2 యొక్క ద్రవ్యరాశి (m 2 ) = 100 గ్రాములు = 100/1000 = 0.1 కిలోగ్రాములు
బంతి 2 మరియు భ్రమణ అక్షం (r 2 ) మధ్య దూరం = 0 మీ
కావలసినది : బంతుల జడత్వ భ్రామకం
పరిష్కారం:
I = m 1 r 1 2 + m 2 r 2 2
I = (0.2 kg)( 0,6 m) 2 + (0.2 kg)(0 ) 2
I = (0.2 కిలోగ్రాములు)( 0.36 మీ 2 ) + 0
I = 0.072 kg m 2
[irp]
4. ప్రతి బంతి ద్రవ్యరాశి 100 గ్రాములు, అవి ఒక తాడుతో అనుసంధానించబడి ఉన్నాయి. తాడు పొడవు 60 సెం.మీ మరియు వెడల్పు 30 సెం.మీ. భ్రమణ అక్షం దృష్ట్యా బంతి యొక్క జడత్వ భ్రామకం ఎంత? తాడు ద్రవ్యరాశిని విస్మరించండి.
తెలిసినది :
బంతి ద్రవ్యరాశి = m 1 = m 2 = m 3 = m 4 = 100 గ్రాములు = 100/1000 = 0.1 కిలోగ్రాములు
బంతికి మరియు భ్రమణ అక్షానికి మధ్య దూరం (r 1 ) = 30 సెం.మీ = 30/100 = 0.3 మీ
బంతి 2 మరియు భ్రమణ అక్షం (r 2 ) మధ్య దూరం = 30 సెం.మీ = 30/100 = 0.3 మీ
బంతి 3 మరియు భ్రమణ అక్షం (r 3 ) మధ్య దూరం = 30 సెం.మీ = 30/100 = 0.3 మీ
బంతి 4 మరియు భ్రమణ అక్షం (r 4 ) మధ్య దూరం = 30 సెం.మీ = 30/100 = 0.3 మీ
తెలిసినది : జడత్వ భ్రామకం
పరిష్కారం:
I = m1 r12 + మ2 r22 + మ3 r32 + మ4 r42
I = (0.1 kg)( 0.3 m) 2 + (0.1 kg)( 0.3 m) 2 + (0.1 kg)(0.3 m) 2 + (0.1 kg)(0.3 m) 2
I = (0.1 kg)( 0.09 m 2 ) + (0.1 kg)(0.09 m 2 ) + (0.1 kg)(0.09 m 2 ) + (0.1 kg)(0.09 m 2 )
I = 0.036 kg m 2
[irp]
దృఢ వస్తువు యొక్క జడత్వ భ్రామకం
5. 2 మీటర్ల పొడవు మరియు 2 కిలోల ద్రవ్యరాశి గల ఒక ఏకరీతి కడ్డీ యొక్క జడత్వ భ్రామకం ఎంత? భ్రమణ అక్షం కడ్డీ కేంద్రం వద్ద ఉంది.
తెలిసినది :
కడ్డీ ద్రవ్యరాశి (M) = 2 కిలోగ్రాములు
కడ్డీ పొడవు (L) = 2 మీ
కావలసినది: జడత్వ భ్రామకం
పరిష్కారం:
పొడవైన ఏకరీతి కడ్డీ యొక్క కేంద్రం వద్ద భ్రమణ అక్షం ఉన్నప్పుడు జడత్వ భ్రమణ సూత్రం:
I = (1/12) ML 2
I = (1/12) (2 కిలోలు)( 2 మీ) 2
I = (1/12) (2 కిలోలు)(4 మీ 2 )
I = (1/12)(8 kg m 2 )
I = 8/12 kg m 2
I = 2/3 kg m 2
[irp]
6. 2 మీటర్ల పొడవు మరియు 2 కిలోల ద్రవ్యరాశి గల ఒక ఏకరీతి కడ్డీ యొక్క జడత్వ భ్రామకం ఎంత? భ్రమణ అక్షం కడ్డీ యొక్క ఒక చివరన ఉంది.
తెలిసినది :
కడ్డీ ద్రవ్యరాశి (M) = 2 కిలోగ్రాములు
దృఢమైన కడ్డీ పొడవు (L) = 2 మీ
కావలసినది: జడత్వ భ్రామకం
పరిష్కారం:
భ్రమణ అక్షం కడ్డీ యొక్క ఒక చివర ఉన్నప్పుడు జడత్వ భ్రమణ సూత్రం:
I = (1/3) ML 2
I = (1/3) (2 కిలోలు)( 2 మీ) 2
I = (1/3) (2 కిలోలు)(4 మీ 2 )
I = (1/3)(8 kg m 2 )
I = 8/3 kg m 2
[irp]
7. 0.1 మీ వ్యాసార్థం కలిగిన 10 కిలోల ఘన స్థూపం. భ్రమణ అక్షం ఘన స్థూపం యొక్క కేంద్రం వద్ద ఉంది, ఇది క్రింది చిత్రంలో చూపబడింది. స్థూపం యొక్క జడత్వ భ్రామకం ఎంత?
తెలిసినది :
ఘన స్థూపం యొక్క ద్రవ్యరాశి (M) = 10 కిలోగ్రాములు
స్థూపం యొక్క వ్యాసార్థం (L) = 0.1 మీ
కావలసినది: జడత్వ భ్రామకం
కావలసినది: జడత్వ భ్రామకం
పరిష్కారం:
భ్రమణ అక్షం స్థూపం యొక్క కేంద్రం వద్ద ఉన్నప్పుడు జడత్వ భ్రామకం యొక్క సూత్రం:
I = (1/2) MR 2
I = (1/2) (10 కిలోలు)(0.1 మీ) 2
I = (1/2) (10 కిలోలు)(0.01 మీ 2 )
I = (1/2)(0.1 kg m 2 )
I = 0.05 kg m 2
8. 0.1 మీ పొడవు గల 20 కిలోల ఏకరీతి గోళం. గోళం యొక్క కేంద్రం వద్ద ఉన్న భ్రమణ అక్షం క్రింది చిత్రంలో చూపబడింది.
తెలిసినది :
గోళం ద్రవ్యరాశి (M) = 20 కిలోగ్రాములు
గోళం యొక్క వ్యాసార్థం (L) = 0.1 మీ
కావలసినది: ఒక జడత్వ క్షణం
పరిష్కారం:
భ్రమణ అక్షం గోళం యొక్క కేంద్రం వద్ద ఉన్నప్పుడు జడత్వ భ్రామకం యొక్క సూత్రం:
I = (2/5) MR 2
I = (2/5)(20 కిలోలు)(0.1 మీ) 2
I = (2/5)(20 కిలోలు)(0.01 మీ 2 )
I = (2/5)(0.2 kg m 2 )
I = 0.4/5 kg m 2
I = 0.08 kg m 2
[irp]
9. 0.5 మీ పొడవు మరియు 0.2 మీ వెడల్పు కలిగిన 2 కిలోల దీర్ఘచతురస్రాకార పలుచని పలక. భ్రమణ అక్షం క్రింది చిత్రంలో చూపిన దీర్ఘచతురస్రాకార పలక యొక్క కేంద్రం వద్ద ఉంది. దీర్ఘచతురస్రం యొక్క జడత్వ భ్రామకం ఎంత?
తెలిసినది :
దీర్ఘచతురస్రాకార పలక ద్రవ్యరాశి (M) = 2 కిలోగ్రాములు
ప్లేట్ పొడవు (a) = 0.5 మీ
ప్లేట్ వెడల్పు (b) = 0.2 మీ
కావలసినది: జడత్వ భ్రామకం
పరిష్కారం:
భ్రమణ అక్షం పలక కేంద్రం వద్ద ఉన్నప్పుడు జడత్వ భ్రమణ సూత్రం:
I = (1/ 12 ) M (a 2 + b 2 )
I = (1/12)(2)(0.5 2 + 0.2 2 )
I = (2/12)(0.25 + 0.04)
I = (1/6)(0.29)
I = 0.29/6 kg m 2