1. ஒரு நபர் மாறாத திசைவேகத்தில் மேல்நோக்கிச் செல்லும் ஒரு மின்தூக்கியில் இருக்கிறார் . அந்த நபரின் எடை 800 N ஆகும். உடனடியாக மின்தூக்கிக் கயிறு அறுந்துவிடுவதால், மின்தூக்கி கீழே விழுகிறது. மின்தூக்கிக் கயிறு அறுவதற்குச் சற்று முன்பும் பின்பும், மின்தூக்கியின் தளம் அந்த நபர் மீது செலுத்தும் செங்குத்து விசையைக் கண்டறியவும்.
அ. 800 N மற்றும் 0
பி. 800 என் மற்றும் 800 என்
சி. 1600 என் மற்றும் 0
டி. 1600 வடக்கு மற்றும் 800 வடக்கு
அறியப்பட்டது :
எடை (w) = 800 நியூட்டன்
தேவை: செங்குத்து விசை (N)
தீர்வு:
லிஃப்ட்டின் கயிறு அறுந்து போவதற்கு முன்
ஒருவர் மின்தூக்கியின் தளத்தில் நிற்கும்போது, அவர் மீது எடை கீழ்நோக்கிச் செயல்படுகிறது. அந்த நபர் ஓய்வு நிலையில் இருப்பதால், அவர் மீது ஒரு செங்குத்து விசை செயல்பட வேண்டும்; அந்தச் செங்குத்து விசையின் திசை மேல்நோக்கியதாகவும், அதன் எண்மதிப்பு எடையின் எண்மதிப்பிற்குச் சமமாகவும் இருக்கும்.
ஏனெனில் அந்த நபர் மின்தூக்கியில் ஓய்வில் இருக்கிறார் மற்றும் மின்தூக்கி நிலையான வேகத்தில் நகர்கிறது (இல்லை முடுக்கம்அதனால், அந்த நபர் மீது செயல்பட நிகர விசை எதுவும் இல்லை.
∑F = 0
N – w = 0
N = w
N = 800 நியூட்டன்
லிஃப்ட்டின் கயிறு அறுந்த பிறகு
மின்தூக்கியின் கயிறு அறுந்த பிறகு, மின்தூக்கியும் அதில் உள்ள நபரும் ஒன்றாகக் கீழே விழுகிறார்கள் . அப்போது, அவர்களின் முடுக்கத்தின் அளவும் திசையும் புவியீர்ப்பு முடுக்கத்தின் அளவுக்கும் திசைக்கும் சமமாக இருக்கும். அந்த நபர் மீது செங்குத்து விசை எதுவும் செயல்படுவதில்லை.
சரியான விடை A ஆகும்.
2. 20 கிராம் நிறையுள்ள ஒரு கட்டியானது, சொரசொரப்பான கிடைமட்டத் தரையில் மாறா திசைவேகத்தில் நகர்கிறது. அக்கட்டியில் 2 N புறவிசை ஒன்று செயல்படுகிறது. அக்கட்டியில் ஏற்படும் உராய்வு விசையின் அளவைக் கண்டறியவும்.
அ. 0.3 N
பி. 1.4 என்
சி. 2.0 என்
டி. 3.6 என்
அறியப்பட்டது :
நிறை (m) = 20 கிராம்
விசை (F) = 2 நியூட்டன்
தேவை: கட்டியால் உணரப்படும் உராய்வு விசையின் அளவு.
தீர்வு:
நியூட்டனின் முதல் இயக்க விதியின்படி, ஒரு கட்டம் மாறாத திசைவேகத்தில் நகர்ந்தால், அந்தக் கட்டத்திற்கு முடுக்கம் இல்லை. ஒரு கட்டம் மாறாத திசைவேகத்தில் நகர்கிறது, மற்றும் முடுக்கம் இல்லை என்றால்:
– உராய்வு விசையின் (F fric ) அளவு, புற விசையின் (F) அளவுக்குச் சமம்.
– உராய்வு விசை (F fric ) புற விசைக்கு (F) எதிர் திசையில் இருக்கும்.
நியூட்டனின் முதல் இயக்க விதியைப் பயன்படுத்துங்கள்:
∑ F = 0
F – F fric = 0
F = F உராய்வு
F உராய்வு = 2 நியூட்டன்
சரியான பதில் சி.
3. 0.6 மீ நீளமும் 0.4 மீ உயரமும் கொண்ட ஒரு வழவழப்பான சாய்வுத்தளம் உள்ளது. 1350 N எடை கொண்ட ஒரு கட்டியானது அந்த சாய்வுத்தளத்தைப் பயன்படுத்தி மேல்நோக்கி நகரும். கட்டியை நகர்த்துவதற்குத் தேவைப்படும் விசையின் அளவைக் கண்டறியவும்.
அ. 100 N
பி. 300 என்
சி. 600 என்
டி. 900 என்
அறியப்பட்டது :
கட்டியின் எடை (w) = 1350 நியூட்டன்கள்
உயரம் = 0.6 மீ
எதிரி = 0.4 மீ
தேவை: குறைந்தபட்ச படை
தீர்வு:
ஹைப் = ஏசி = 0.6 மீ
எதிரி = எல்லைக்கோடு = 0.4 மீ
பாவம் θ = bc / ac = 0.4 / 0.6 = 4/6 = 2/3
நியூட்டனின் முதல் இயக்க விதியின்படி, புற விசை (F) ஆனது எடையின் கிடைமட்டக் கூறுக்கு (w x ) குறைந்தபட்சம் சமமாக இருக்கும்போது, அந்தப் பொருள் மேல்நோக்கி நகரத் தொடங்குகிறது.
∑ F = 0
F – w x = 0
F = w x
F = w x எனில் , பொருள் மாறாத திசைவேகத்தில் மேல்நோக்கி நகரத் தொடங்கும்.
w x = w sin θ = (1350)(2/3) = (2)(450) = 900 நியூட்டன்கள்
சரியான விடை D ஆகும்.
4. ஒரு கட்டியின் மீது F 1 = 22 N, F 2 = 18 N மற்றும் F 3 = 40 N ஆகிய மூன்று விசைகள் செயல்படுகின்றன. நியூட்டனின் முதல் விதியை விவரிக்கும் படம் எது?

தீர்வு:
நியூட்டனின் முதல் விதி: நிகர விசை (ΣF) = 0.
A. F 1 + F 2 – F 3 = 22 N + 18 N – 40 N = 40 N – 40 N = 0
B. F 2 + F 3 – F 1 = 18 N + 40 N – 22 N = 58 N – 22 N = 36 N (வலப்புறமாக)
C. F 2 + F 3 – F 1 = 18 N + 40 N – 22 N = 58 N – 22 N = 36 N (வலப்புறமாக)
D. F 1 + F 3 – F 2 = 22 N + 40 N – 18 N = 62 N – 18 N = 44 N (இடப்புறமாக)