1. ഒരു കിക്ക് ഫുട്ബോൾ ഗ്രൗണ്ടിൽ നിന്ന് θ = 30 o കോണിൽ തിരശ്ചീനമായി പുറപ്പെടുന്നു, പ്രാരംഭ വേഗത 14 m/s ആണ്. പന്ത് നിലത്ത് പതിക്കുന്നതിന് മുമ്പുള്ള അവസാന വേഗത കണക്കാക്കുക.
അറിയപ്പെടുന്നത്:
കോൺ ( θ ) = 3 0 o
പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (v o ) = 14 മീ/സെ.
ഗുരുത്വാകർഷണ ത്വരണം (g) = 10 m/s 2
ആവശ്യമുള്ളത്: പന്ത് നിലത്ത് പതിക്കുന്നതിന് മുമ്പുള്ള അവസാന വേഗത.
പരിഹാരം:
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ തിരശ്ചീന ഘടകം:
v ox = v o cos θ = (14 m/s)(cos 30 o ) = (14 m/s)(0.5 √ 3 ) = 7 √ 3 m/s
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ ലംബ ഘടകം:
v oy = v o sin θ = (14 m/s)(sin 30 o ) = (14 m/s)(0.5) = 7 m/s
ലംബ ദിശയിലുള്ള അന്തിമ പ്രവേഗം
പോസിറ്റീവ് ആണെങ്കിൽ മുകളിലേക്കുള്ള ദിശയും നെഗറ്റീവ് ആണെങ്കിൽ താഴേക്കുള്ള ദിശയും തിരഞ്ഞെടുക്കുക.
അറിയപ്പെടുന്നത്:
പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (v o ) = 7 മീ/സെ (പോസിറ്റീവ് മുകളിലേക്ക്)
ഗുരുത്വാകർഷണ ത്വരണം (g) = – 10 m/s 2 (നെഗറ്റീവ് താഴോട്ട്)
ഉയരം (h) = 0 (വസ്തു പ്രാരംഭ സ്ഥാനത്തേക്ക് തിരികെ)
ആവശ്യമുള്ളത്: അന്തിമ പ്രവേഗം (v t )
പരിഹാരം:
v t 2 = v o 2 + 2 gh = 7 2 + 2(-10)(0) = 49 – 0 = 49
വി ടി = √49 = 7 മീ/സെ
തിരശ്ചീന ദിശയിലുള്ള അന്തിമ പ്രവേഗം
തിരശ്ചീന ദിശയിലുള്ള പ്രാരംഭ പ്രവേഗം 7 √ 3 മീ/സെക്കൻഡ് ആണ്. പ്രവേഗം സ്ഥിരമായതിനാൽ അന്തിമ പ്രവേഗം പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന് തുല്യമായിരിക്കും.
വസ്തു നിലത്ത് പതിക്കുന്നതിനു മുമ്പുള്ള അന്തിമ പ്രവേഗം
![]()
2. ഒരു കെട്ടിടത്തിൽ നിന്ന് 5 മീറ്റർ ഉയരത്തിൽ തിരശ്ചീനമായി 30 o കോണിൽ ഒരു വസ്തു മുകളിലേക്ക് പ്രൊജക്റ്റ് ചെയ്യപ്പെടുന്നു . അതിന്റെ പ്രാരംഭ വേഗത 10 മീ/സെക്കൻഡ് ആണ്. വസ്തു നിലത്ത് പതിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അന്തിമ വേഗത കണക്കാക്കുക! ഗുരുത്വാകർഷണ ത്വരണം 10 മീ/സെക്കൻഡ് ആണ് 2.
അറിയപ്പെടുന്നത്:
കോൺ ( θ ) = 30 o
പ്രാരംഭ ഉയരം (h o ) = 5 മീറ്റർ
പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (v o ) = 10 മീ/സെ.
ഗുരുത്വാകർഷണ ത്വരണം (g) = 10 m/s 2
ആവശ്യമുണ്ട്: അന്തിമ വേഗത
പരിഹാരം:
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ തിരശ്ചീന ഘടകം:
v ox = v o cos θ = (10 m/s)(cos 30 o ) = (10 m/s)(0.5 √ 3 ) = 5 √ 3 m/s
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ ലംബ ഘടകം:
v oy = v o sin θ = (10 m/s)(sin 30 o ) = (10 m/s)(0.5) = 5 m/s
ലംബ ദിശയിലുള്ള അന്തിമ പ്രവേഗം
അറിയപ്പെടുന്നത്:
പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (v o ) = 5 മീ/സെ (പോസിറ്റീവ് മുകളിലേക്ക്)
ഗുരുത്വാകർഷണ ത്വരണം (g) = – 10 m/s 2 (നെഗറ്റീവ് താഴോട്ട്)
ഉയരം (h) = -5 മീ ( നെഗറ്റീവ്, കാരണം നിലം പ്രാരംഭ ഉയരത്തിന് താഴെയാണ്)
ആവശ്യമുള്ളത്: അന്തിമ പ്രവേഗം (v t )
പരിഹാരം:
v t 2 = v o 2 + 2 gh = 5 2 + 2(-10)(-5) = 25 + 100 = 125
വി ടി = √125 മീ/സെ
തിരശ്ചീന ദിശയിലുള്ള അന്തിമ പ്രവേഗം
തിരശ്ചീന ദിശയിലുള്ള അന്തിമ പ്രവേഗം 5 √3 m/s ആണ്.
അന്തിമ പ്രവേഗം
![]()
3. 12 മീറ്റർ ഉയരമുള്ള ഒരു കെട്ടിടത്തിൽ നിന്ന് ഒരു ചെറിയ പന്ത് തിരശ്ചീനമായി പ്രക്ഷേപണം ചെയ്യുന്നു. പ്രാരംഭ വേഗത v o = 8 m/s ആണ്. പന്ത് നിലത്ത് പതിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അന്തിമ വേഗത കണക്കാക്കുക ! ഗുരുത്വാകർഷണ ത്വരണം 10 m/s ആണ് 2
അറിയപ്പെടുന്നത്:
ഉയരം (h) = 12 മീറ്റർ
പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (v o ) = 8 മീ/സെ.
ഗുരുത്വാകർഷണ ത്വരണം (g) = 10 m/s 2
ആവശ്യമുള്ളത്: അന്തിമ പ്രവേഗം (v t )
പരിഹാരം:
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ തിരശ്ചീന ഘടകം:
v കാള = v o = 8 മീ/സെ
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ ലംബ ഘടകം:
v oy = 0 മീ/സെ
ലംബ ദിശയിലുള്ള അന്തിമ പ്രവേഗം
എന്ന സമവാക്യം ഉപയോഗിച്ച് കണക്കാക്കുന്നത് സ്വതന്ത്ര വീഴ്ച ചലനം.
അറിയപ്പെടുന്നത്:
ഗുരുത്വാകർഷണ ത്വരണം (g) = 10 m/s 2
ഉയരം (h) = 12 മീ.
ആവശ്യമുള്ളത്: അന്തിമ പ്രവേഗം (v t )
പരിഹാരം:
വി ടി 2 = 2 ഘാതകം = 2(10)(12) = 240
വി ടി = √240 മീ/സെ
തിരശ്ചീന ദിശയിലുള്ള അന്തിമ പ്രവേഗം
തിരശ്ചീന ദിശയിലുള്ള പ്രാരംഭ പ്രവേഗം 8 മീ/സെക്കൻഡ് ആണ്. പ്രവേഗം സ്ഥിരമായതിനാൽ പ്രാരംഭ പ്രവേഗം അന്തിമ പ്രവേഗത്തിന് തുല്യമാണ്. അതിനാൽ തിരശ്ചീന ദിശയിലുള്ള അന്തിമ പ്രവേഗം 8 മീ/സെക്കൻഡ് ആണ്.
അന്തിമ പ്രവേഗം
![]()
[wpdm_പാക്കേജ് ഐഡി='534′]
[wpdm_പാക്കേജ് ഐഡി='536′]
- പ്രാരംഭ പ്രവേഗം തിരശ്ചീന, ലംബ ഘടകങ്ങളായി പരിഹരിക്കുക.
- തിരശ്ചീന സ്ഥാനചലനം നിർണ്ണയിക്കുക
- പരമാവധി ഉയരം നിർണ്ണയിക്കുക
- സമയ ഇടവേള നിർണ്ണയിക്കുക
- വസ്തുവിന്റെ സ്ഥാനം നിർണ്ണയിക്കുക
- അന്തിമ വേഗത നിർണ്ണയിക്കുക
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ തിരശ്ചീന ഘടകം:
തിരശ്ചീന സ്ഥാനചലനം:
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ ലംബ ഘടകം:
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ ലംബ ഘടകം:
സ്വതന്ത്രമായി വീഴുന്ന ചലനത്തിന്റെ സമവാക്യം ഉപയോഗിച്ചാണ് വായുവിലെ സമയം കണക്കാക്കുന്നത്.
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ ലംബ ഘടകം:
പരിഹാരം:
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ തിരശ്ചീന ഘടകം ::
പ്രാരംഭ പ്രവേഗത്തിന്റെ തിരശ്ചീന ഘടകം = പ്രാരംഭ പ്രവേഗം = 10 മീ/സെ.
പ്രാരംഭ പ്രവേഗം x ഘടകം (തിരശ്ചീനം) എന്നും y ഘടകം (ലംബം) എന്നും പരിഹരിക്കുക.