પ્રક્ષેપણ ગતિમાં પદાર્થની સ્થિતિ નક્કી કરો

પ્રક્ષેપણ ગતિમાં ઉકેલાયેલી સમસ્યાઓ - પદાર્થની સ્થિતિ નક્કી કરો

1. એક પદાર્થને 60 ° ના ખૂણા પર આડી દિશામાં ઉપર તરફ પ્રક્ષેપિત કરવામાં આવે છે અને તેની શરૂઆતની ગતિ 12 મીટર/સેકન્ડ છે. 1 સેકન્ડ માટે ગતિ કર્યા પછી પદાર્થની સ્થિતિ નક્કી કરો! ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ 10 મીટર/સેકન્ડ 2 છે.

જાણીતા:

કોણ ( θ ) = 60 o

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 12 m/s

સમય અંતરાલ (t) = 1 સેકન્ડ

ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2

જોઈએ છે: 1 સેકન્ડ માટે ખસેડ્યા પછી ઑબ્જેક્ટની સ્થિતિ

ઉકેલો:

પ્રક્ષેપણ ગતિ સમસ્યાઓનું નિરાકરણ - પદાર્થની સ્થિતિ નક્કી કરવી 1પ્રારંભિક વેગનો આડો ઘટક:

v ox = v o cos θ = (12 m/s)(cos 60 o ) = (12 m/s)(0.5) = 6 m/s

પ્રારંભિક વેગનો વર્ટિકલ ઘટક:

v oy = v o sin θ = (12 m/s)(sin 60 o ) = (12 m/s)(0.5 √ 3 ) = 6 √ 3 m/s

આડી દિશામાં પદાર્થની સ્થિતિ:

જાણીતા:

વેગનો આડો ઘટક (v x ) = 6 m/s

સમય અંતરાલ (t) = 1 સેકન્ડ

જોઈએ છે: આડી શ્રેણી (x)

ઉકેલો:

૬ મીટર/સેકન્ડ એટલે કે બોલ દર ૧ સેકન્ડે ૬ મીટર જેટલો આગળ વધે છે. ૧ સેકન્ડ માટે આગળ વધ્યા પછી બોલનું અંતર ૬ મીટર થાય છે. તેથી આડી દિશામાં બોલની સ્થિતિ ૬ મીટર થાય છે.

ઊભી દિશામાં ઑબ્જેક્ટનું સ્થાન:

ઉપરની દિશાને હકારાત્મક અને નીચેની દિશાને નકારાત્મક પસંદ કરો.

જાણીતા:

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 6 √ 3 m/s (ધન ઉપર તરફ)

સમય અંતરાલ (t) = 1 સેકન્ડ

ગુરુત્વાકર્ષણ પ્રવેગ (g) = -10 m/s 2 (ઋણ નીચે તરફ)

જોઈએ છે: 1 સેકન્ડ માટે ખસેડ્યા પછી ઊંચાઈ

ઉકેલો:

h = વીo ટી + ૧/૨ ગ્રામ2 = (6√૩)(૧) + ૧/૨ (-૧૦)(૧2) = 6√૩ + (-૫)(૧) = 6√૩ – ૫ = ૬(૧.૭) – ૫ = ૧૦.૨ – ૫ = ૫.૨ મીટર.

૧ સેકન્ડ માટે હલનચલન પછી વસ્તુની સ્થિતિ:

આડું સ્થાનાંતર (x) = 6 મીટર

ઊભી વિસ્થાપન (y) = 5.2 મીટર

[આઈઆરપી]

2. 20 મીટર ઊંચી ઇમારતથી એક પદાર્થને આડી દિશામાં 30 ° ના ખૂણા પર ઉપર તરફ પ્રક્ષેપિત કરવામાં આવે છે. તેની પ્રારંભિક ગતિ 50 મીટર/સેકન્ડ છે. શરીર 1 સેકન્ડ માટે ખસે પછી ઊભી વિસ્થાપનની ગણતરી કરો! ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ 10 મીટર / સેકન્ડ છે 2.

જાણીતા:

કોણ ( θ ) = 30 o

શરૂઆતની ઊંચાઈ (h o ) = 20 મીટર

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 50 મીટર/સેકન્ડ

સમય અંતરાલ (t) = 1 સેકન્ડ

ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ (g) = 1 0 m/s 2

જોઈએ છે: ઊંચાઈ (ક)

ઉકેલો:

પ્રારંભિક વેગનો વર્ટિકલ ઘટક:

v oy = v o sin θ = (50 m/s)(sin 30 o ) = (50 m/s)(0.5) = 25 m/s

Heંચાઈ:

ઉપરની દિશાને હકારાત્મક અને નીચેની દિશાને નકારાત્મક પસંદ કરો.

જાણીતા:

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 25 m/s (ધન ઉપર તરફ)

સમય અંતરાલ (t) = 1 સેકન્ડ

ગુરુત્વાકર્ષણ પ્રવેગ (g) = -1 0 m/s 2 (ઋણ નીચે તરફ)

જોઈએ છે: ઊંચાઈ (ક)

ઉકેલો:

h = v o t + 1/2 gt ​​2 = (25)(1) + 1/2 (-10)(1 2 ) = 25 + (-5)(1) = 25 – 5 = 20 મીટર.

1 સેકન્ડ માટે ખસેડ્યા પછી શરીરની ઊંચાઈ જ્યાં શરીર પ્રક્ષેપિત છે ત્યાંથી 20 મીટર ઉપર અથવા જમીનથી 40 મીટર ઉપર છે.

[આઈઆરપી]

3. 10 મીટર ઊંચી ઇમારત પરથી એક નાનો દડો પ્રારંભિક વેગ v o = 10 m/s સાથે આડી રીતે પ્રક્ષેપિત થાય છે. 1 સેકન્ડ ખસ્યા પછી દડાના વિસ્થાપનની ગણતરી કરો ! ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ 10 m/s છે 2

જાણીતા:

શરૂઆતની ઊંચાઈ (h) = 10 મીટર

પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 10 m/s

સમય અંતરાલ (t) = 1 સેકન્ડ

ગુરુત્વાકર્ષણ પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2

જોઈએ છે: 1 સેકન્ડ ખસ્યા પછી બોલની સ્થિતિ!

ઉકેલો:

પ્રક્ષેપણ ગતિ સમસ્યાઓનું નિરાકરણ - પદાર્થની સ્થિતિ નક્કી કરવી 2આડું વિસ્થાપન:

જાણીતા:

વેગનો આડો ઘટક (v x ) = 10 m/s

સમય અંતરાલ (t) = 1 સેકન્ડ

જોઈએ છે: વસ્તુનું સ્થાન

ઉકેલો:

૧૦ મીટર/સેકન્ડ એટલે કે પદાર્થ દર ૧ સેકન્ડે ૧૦ મીટર સુધી ખસે છે. ૧ સેકન્ડ માટે ખસ્યા પછીનું વિસ્થાપન ૧૦ મીટર છે. તેથી આડું વિસ્થાપન ૧૦ મીટર છે.

ઊભી વિસ્થાપન:

મુક્ત પતન ગતિ તરીકે ગણતરી.

જાણીતા:

સમય અંતરાલ (t) = 1 સેકન્ડ

ગુરુત્વાકર્ષણનું પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2

જોઈએ છે: 1 સેકન્ડ માટે ખસેડ્યા પછી ઊંચાઈ (ક)

ઉકેલો:

h = 1/2 gt ​​2 = 1/2 (10)(1 2 ) = (5)(1) = 5 મીટર.

૧ સેકન્ડ પછી, વસ્તુ ૫ મીટર સુધી પડે છે. જમીનની સપાટીથી ઊંચાઈ = ૧૦ મીટર – ૫ મીટર = ૫ મીટર.

1 સેકન્ડ ખસેડ્યા પછી પદાર્થનું સ્થાન:

પદાર્થનું આડી દિશામાં સ્થાન (x) = 10 મીટર

ઊભી દિશામાં (y) પદાર્થનું સ્થાન = 5 મીટર

[આઈઆરપી]

[wpdm_package id='532′]

[wpdm_package id='536′]

  1. પ્રારંભિક વેગને આડા અને ઊભા ઘટકોમાં ઉકેલો
  2. આડું વિસ્થાપન નક્કી કરો
  3. મહત્તમ ઊંચાઈ નક્કી કરો
  4. સમય અંતરાલ નક્કી કરો
  5. ઑબ્જેક્ટની સ્થિતિ નક્કી કરો
  6. અંતિમ વેગ નક્કી કરો

પ્રતિક્રિયા આપો