1. Ang isang tao ay nasa loob ng isang elevator na gumagalaw pataas sa isang pare-parehong bilis . Ang bigat ng tao ay 800 N. Agad na naputol ang lubid ng elevator, kaya bumagsak ang elevator. Tukuyin ang normal na puwersang itinutulak ng sahig ng elevator patungo sa tao bago at pagkatapos maputol ang lubid ng elevator.
A. 800 N at 0
B. 800 N at 800 N
C. 1600 N at 0
D. 1600 N at 800 N
Kilala:
Timbang (w) = 800 Newton
Hinahanap: Ang normal na puwersa (N)
solusyon:
Bago maputol ang lubid ng elevator
Kapag ang tao ay nakatayo sa sahig ng elevator, ang bigat ay kumikilos sa tao kung saan ang direksyon ng tao ay pababa. Ang taong iyon ay nakapahinga kaya dapat mayroong normal na puwersa na kumikilos sa tao, kung saan ang direksyon ng normal na puwersa ay pataas at ang magnitude ng normal na puwersa ay kapareho ng magnitude ng bigat.
Dahil ang tao ay nakapahinga sa loob ng elevator at ang elevator ay gumagalaw sa pare-parehong bilis (hindi pagpabibilis), kaya walang netong puwersa na kikilos sa tao.
∑F = 0
N – w = 0
N = w
N = 800 Newton
Matapos maputol ang lubid ng elevator
Matapos maputol ang lubid ng elevator, malayang mahuhulog ang elevator at ang tao nang magkasama, kung saan ang magnitude at direksyon ng kanilang acceleration ay kapareho ng acceleration dahil sa gravity. Walang normal na puwersa sa tao.
Ang tamang sagot ay A.
2. Ang isang bloke na may masa na 20 gramo ay gumagalaw sa pare-parehong bilis sa isang magaspang na pahalang na sahig sa pare-parehong bilis kung mayroong panlabas na puwersa na 2 N na kumikilos sa bloke. Tukuyin ang magnitude ng puwersa ng friction na nararanasan ng bloke.
A. 0.3 N
B. 1.4 N
C. 2.0 Hilaga
D. 3.6 N
Kilala:
Mass (m) = 20 gramo
Puwersa (F) = 2 Newton
Hinahanap: Magnitude ng puwersa ng friction na nararanasan ng bloke.
solusyon:
Batay sa unang batas ng galaw ni Newton, kung ang isang bloke ay gumagalaw sa isang pare-parehong bilis, ang bloke ay walang acceleration. Ang bloke ay gumagalaw sa isang pare-parehong bilis, at walang acceleration kung:
– Ang magnitude ng puwersa ng friction ( F₂₄₄ ) ay kapareho ng magnitude ng panlabas na puwersa (F₂)
– Ang puwersa ng friction ( F₂₁₃ ) ay may kabaligtaran na direksyon sa panlabas na puwersa (F₂)
Ilapat ang unang batas ng galaw ni Newton:
∑ F = 0
F – F fric = 0
F = F fric
F fric = 2 Newton
Ang tamang sagot ay C.
3. Isang makinis na inclined plane na may haba na 0.6 m at taas na 0.4 m. Ang isang bloke na may bigat na 1350 N ay kikilos pataas gamit ang inclined plane. Tukuyin ang magnitude ng puwersang kailangan upang igalaw ang bloke.
A. 100 N
B. 300 N
C. 600 Hilaga
D. 900 N
Kilala:
Bigat ng bloke (w) = 1350 Newtons
hip = 0.6 m
kabaligtaran = 0.4 m
Hinahanap: Ang pinakamababang puwersa
solusyon:
hyp = ac = 0.6 m
kabaligtaran = bc = 0.4 m
Sin θ = bc / ac = 0.4 / 0.6 = 4/6 = 2/3
Batay sa unang batas ng galaw ni Newton, ang bloke ay nagsisimulang gumalaw pataas pagkatapos ang panlabas na puwersa (F) ay hindi bababa sa kapareho ng pahalang na bahagi ng bigat (wx ).
∑ F = 0
F – wx = 0
F = wx
Kung ang F = wx , ang bagay ay magsisimulang gumalaw pataas sa pare-parehong bilis.
w x = w sin θ = (1350)(2/3) = (2)(450) = 900 Newtons
Ang tamang sagot ay D.
4. Tatlong puwersa, F1 = 22 N, F2 = 18 N at F3 = 40 N ang kumikilos sa isang bloke. Aling pigura ang naglalarawan sa unang batas ni Newton.

solusyon:
Unang batas ni Newton: Netong puwersa (ΣF) = 0.
A. F1 + F2 – F3 = 22 N + 18 N – 40 N = 40 N – 40 N = 0
B. F2 + F3 – F1 = 18 N + 40 N – 22 N = 58 N – 22 N = 36 N (pakanan)
C. F2 + F3 – F1 = 18 N + 40 N – 22 N = 58 N – 22 N = 36 N (pakanan)
D. F 1 + F 3 – F 2 = 22 N + 40 N – 18 N = 62 N – 18 N = 44 N (pakaliwa)