Cách tử nhiễu xạ – các vấn đề và giải pháp
1. Một cách tử có 4000 khe trên mỗi centimet được chiếu sáng bằng ánh sáng đơn sắc và tạo ra vạch sáng bậc hai ở góc 30°. Bước sóng của ánh sáng được sử dụng là bao nhiêu? (1 Å = 10⁻¹⁰ m )
Đã biết:
Khoảng cách giữa các khe (d) = 1 / (4000 khe / cm) = 0.00025 cm = 2.5 x 10⁻⁴ cm = 2.5 x 10⁻⁶ mét
Thứ tự (n) = 2
Sin 30 ° = 0.5
1 Å = 10 -10 m
Quan sát một vật chuyển động thẳng đứng lên trên cho đến khi đạt độ cao tối đa, sau đó chuyển động xuống dưới trở lại vị trí ban đầu. Khi chuyển động thẳng đứng lên trên một đoạn h, trọng lực có hướng ngược lại với hướng dịch chuyển. Do đó, trọng lực thực hiện công âm lên vật.