1. Ang distansya sa pagitan ng dalawang labangan ng mga alon sa ibabaw ng tubig ay 20 m. Isang bagay ang lumulutang sa ibabaw ng tubig upang maranasan nito ang galaw ng panginginig. Kung ang oras ng paglalakbay sa isang panginginig ay 4 na segundo, kung gayon ang bilis ng alon ay …. m/s
Isang 20
B. 15
C. 10
D. 5
Kilala:
Haba ng daluyong (λ) = 20 metro
Panahon (T) = 4 na segundo
Hinahanap: Bilis ng alon (v)
solusyon:
Ang ekwasyon ng bilis ng mga alon:
v = λ / T = 20 metro / 4 segundo = 5 metro / segundo
Ang tamang sagot ay D.
2. Dalawang punto A at B ang nasa lubid at 90 cm ang layo sa isa't isa. Sa lubid ay lumalaganap ang mga transverse wave , kaya ang punto A ay nasa tuktok ng alon, ang punto B ay nasa ilalim ng alon, at sa pagitan ng mga ito, mayroong dalawang crest at dalawang trough. Kung ang wave period ay 0.3 segundo, kung gayon ang paglaganap ng alon ay…
A. 10.8 cm/s
B. 18.0 cm/s
C. 120.0 cm/s
D. 200.0 cm/s
Kilala:
Distansya AB (l) = 90 cm
Panahon ng alon (T) = 0.3 segundo
Dalas ng alon (f) = 1/0.3 segundo
Ang punto A ay nasa tuktok ng alon at ang punto B ay nasa labangan ng alon.
Sa pagitan ng mga puntong A at B, mayroong dalawang taluktok at dalawang labangan.
Hinahanap: Bilis ng alon (v = f λ)
solusyon:
Batay sa pigura, maaaring mahinuha na mayroong 2.5 wavelength. Ang distansya ng isang wavelength (λ) = 90 cm / 2.5 = 36 cm
Ang bilis ng alon:
v = f λ = (1 / 0.3)(36) = 36 / 0.3 = 120 cm/s.
Ang tamang sagot ay C.
3. Ang sumusunod na graph ay nagpapakita ng displacement ng isang punto sa isang medium bilang function ng oras kapag ang isang alon ay dumadaan sa medium.

Kung ang wavelength ay 6 na metro, ang bilis ng paglaganap ng alon ay...
A. 3 m/s
B. 6 m/s
C. 8 m/s
D. 12 m/s
Kilala:
Mayroong dalawang wavelength batay sa graph sa itaas.
Distansya ng 1 wavelength (λ) = 6 metro / 2 = 3 metro
Panahon (T) = 0.5 na segundo
Hinahanap: Bilis ng mga alon (v)
solusyon:
v = f λ = λ / T = 3 metro / 0.5 segundo = 6 metro / segundo
Ang tamang sagot ay B.
4. Batay sa pigura sa ibaba, ang punto na may pagkakaiba ng phase na ¾ sa punto A ay ….
A. Punto B
B. Punto C
C. Punto D
D. Punto E
Solusyon
Ang punto B ay may pagkakaiba sa yugto na ¼ λ sa punto A
Ang punto C ay may pagkakaiba sa yugto na 2/4 λ o 1/2 λ sa punto A
Ang punto D ay may pagkakaiba sa yugto na 3/4 λ sa punto A
Ang puntong F ay may pagkakaiba sa yugto na 5/4 λ sa puntong A.
Ang tamang sagot ay C.
5. Sa ibabaw ng isang lawa, may dalawang tuyong dahon na 60 sentimetro ang layo sa isa't isa. Pareho silang gumagalaw pataas at pababa tulad ng ibabaw ng tubig na may dalas na 2 Hz. Kapag ang isang dahon ay nasa tuktok, ang iba pang mga dahon ay nasa labangan, at sa pagitan ng mga ito, mayroong isang tuktok at isang labangan. Tukuyin ang bilis ng paglaganap ng alon.
A. 20 cm/s
B. 30 cm/s
C. 80 cm/s
D. 120 cm/s
Kilala:
Distansya sa pagitan ng dalawang dahon = 60 cm
Dalas (f) = 2 Hz = 2
Hinahanap: Ang bilis ng alon
solusyon:
Sa pagitan ng magkabilang dahon, mayroong 1.5 wavelength. Ang distansya ng 1 wavelength ay (λ) = 60 cm / 1.5 = 40 cm
Bilis ng alon (v):
v = f λ = (2 Hz)(40 cm) = 80 cm/segundo
Ang tamang sagot ay C.
6. Batay sa pigura sa ibaba, tukuyin ang amplitude, period, frequency, at bilis ng alon.

solusyon:
Amplitudo (A) = 4 metro
Panahon (T) = 6 segundo / 3 = 2 segundo
Dalas (f) = 1 / T = 1 / 2 = 0.5 hertz
Haba ng daluyong (λ) = 24 metro / 3 = 8 metro
Bilis ng alon (v) = f λ = (0.5 hertz) (8 metro) = 4 metro/segundo o
Bilis ng alon (v) = λ / T = 8 metro / 2 segundo = 4 metro/segundo
Ang tamang sagot ay D.
7. Sa isang tali na may haba na 1.2 m at masa na 200 g, nabuo ang 1.5 sinusoidal na alon na may dalas na 50 Hz. Batay sa mga datos na ito, tukuyin ang panahon ng alon at ang puwersa ng tensyon ng lubid.
A. Panahon = 0.02 segundo at puwersa ng tensyon = 6.67 N
B. Panahon = 0.01 segundo at puwersa ng tensyon = 6.67 N
C. Panahon = 0.02 segundo at puwersa ng tensyon = 266.67 N
D. Panahon = 0.01 segundo at puwersa ng tensyon = 266.67 N
Kilala:
Haba ng lubid (l) = 1.2 metro at mayroong 1.5 sinusoidal wave kaya ang distansya ng 1 wavelength (λ) = 1.2 metro / 1.5 = 0.8 metro
Mass ng lubid (m) = 200 gramo = 0.2 kg
Dalas (f) = 50 Hz
Densidad ng lubid (µ) = m/l = 0.2 kg / 1.2 metro = (1/6) kg/metro
Hinahanap: Panahon ng alon (T) at ang puwersa ng tensyon ng lubid (T)
solusyon:
Panahon ng alon:
T = 1 / f = 1 / 50 Hz = 0.02 segundo
Ang bilis ng alon sa lubid:
v = f λ = (50 Hz)(0.8 metro) = 40 metro/segundo
Ang puwersa ng tensyon (T):

Ang tamang sagot ay C.