3 Mekanikal na alon (Panahon ng Dalas Haba ng Daloy Ang bilis ng alon) – Mga Problema at Solusyon
1. Dalawang tapon ang nasa tuktok ng mga alon . Pareho silang gumagalaw pataas at pababa sa ibabaw ng dagat nang 20 beses sa loob ng 4 na segundo. Kung ang distansya ng parehong tapon ay 100 cm at sa pagitan ng mga ito ay mayroong dalawang labangan at isang tuktok, tukuyin ang dalas ng alon at ang bilis ng alon.
Kilala:
Ang parehong tapon ay nasa tuktok ng mga alon at sa pagitan ng dalawang tapon, mayroong 2 labangan at 1 tuktok (tingnan ang larawan). Kaya, mayroong dalawang wavelength sa pagitan ng dalawang tapon.
Haba ng daluyong (λ) = 100 cm / 2 = 50 cm.
Dalas (f) = 20/4 = 5 Hertz
Hinahanap: Dalas ng mga alon at ang bilis ng alon
solusyon:
Ang dalas ng alon (f) = 5 Hertz
Ang bilis ng alon (v) = f λ = (5)(50 cm) = 250 cm/s
2. Isang spring (slinky) ang pinapagana upang makagawa ng mga longitudinal wave, kung saan ang distansya sa pagitan ng dalawang pinakamalapit na compression ay 40 cm. Kung ang bilis ng alon ay 20 ms -1 , tukuyin ang wavelength at ang wave frequency.
Kilala:
Ang distansya sa pagitan ng dalawang pinakamalapit na kompresyon = distansya sa pagitan ng dalawang pinakamalapit na paglawak = distansya sa pagitan ng dalawang pinakamalapit na trough = 1 wavelength
Haba ng daluyong (λ) = 40 cm = 0.4 m
Ang wavelength (v) = 20 m/s
Hinahanap: Haba ng daluyong (λ) at dalas ng daluyong (f)
solusyon:
Haba ng daluyong (λ) = 0.4 m
Dalas (f) = v / λ = 20 / 0.4 = 50 Hertz
3. Sa ibabaw ng dagat, may dalawang tapon na nakahiwalay sa isa't isa hanggang 60 cm ang layo. Parehong tapon ang gumagalaw pataas at pababa nang 20 beses sa loob ng 10 segundo. Kapag ang isa ay nasa tuktok, ang isa naman ay nasa labangan ng alon. Sa pagitan ng dalawang tapon, mayroong tuktok ng isang alon. Tukuyin ang yugto ng alon at ang bilis ng alon.
Kilala:
Haba ng daluyong (λ) = 60 cm / 1.5 = 40 cm
Dalas (f) = 20/10 = 2 Hertz
Hinahanap: Tugtog at ang bilis ng alon.
solusyon:
Panahon (T) = 1/f = 1/2 = 0.5 segundo
Ang bilis ng alon (v) = f λ = (2)(40) = 80 cm/s