ตัวอย่างคำถามเกี่ยวกับโมเมนตัมเชิงเส้น

8 ตัวอย่างคำถามเกี่ยวกับโมเมนตัมเชิงเส้น

1. วัตถุที่มีมวล 1 กิโลกรัม เคลื่อนที่ด้วยความเร็ว 10 เมตร/วินาที โมเมนตัม วัตถุนั้นคือ…
การอภิปราย
เป็นที่รู้จัก :
มวล (ม.) = 1 กก.
ความเร็ว (v) = 10 ม./วินาที
ถาม : โมเมนตัมเชิงเส้น (p)
จาวาบ :
สูตรโมเมนตัม: p = mv
คำอธิบาย: p = โมเมนตัม, m = มวล, v = ความเร็ว.
โมเมนตัมของวัตถุคือ:
p = mv = (1)(10) = 10 kg m/s2

2. วัตถุสองชิ้น แต่ละชิ้นมีมวล 2 กิโลกรัมและ 4 กิโลกรัม กำลังเคลื่อนที่ด้วยความเร็ว 20 เมตร/วินาที โมเมนตัมของวัตถุแต่ละชิ้นคือ…
การอภิปราย
เป็นที่รู้จัก :
มวลของวัตถุ A (ม.)A) = 2 กก.
มวลของวัตถุ B (เมตร)B) = 4 กก.
ความเร็วของวัตถุ A (v)A) = 20 ม./วินาที
ความเร็วของวัตถุ B (v)B) = 20 ม./วินาที
ถาม : โมเมนตัมของวัตถุ A (pA) และโมเมนตัมของวัตถุ B (pB)
จาวาบ :
โมเมนตัมของวัตถุ A :
pA = มA vA = (2)(20) = 40 กก. ม./วินาที
โมเมนตัมของวัตถุ B :
pB = มB vB = (4)(20) = 80 กก. ม./วินาที
ถ้าความเร็วของวัตถุทั้งสองเท่ากัน วัตถุที่มีมวลมากกว่าจะมีโมเมนตัมมากกว่า

3. วัตถุ A และวัตถุ B แต่ละชิ้นมีมวล 2 กิโลกรัม วัตถุ A เคลื่อนที่ด้วยความเร็ว 2 เมตร/วินาที และวัตถุ B เคลื่อนที่ด้วยความเร็ว 4 เมตร/วินาที โมเมนตัมของวัตถุ A และวัตถุ B คือ…
การอภิปราย
เป็นที่รู้จัก :
มวลของวัตถุ A (ม.)A) = 2 กก.
มวลของวัตถุ B (เมตร)B) = 2 กก.
ความเร็วของวัตถุ A (v)A) = 2 ม./วินาที
ความเร็วของวัตถุ B (v)B) = 4 ม./วินาที
ถาม : โมเมนตัมของวัตถุ A (pA) และโมเมนตัมของวัตถุ B (pB)
จาวาบ :
โมเมนตัมของวัตถุ A :
pA = มA vA = (2)(2) = 4 กก. ม./วินาที
โมเมนตัมของวัตถุ B :
pB = มB vB = (2)(4) = 8 กก. ม./วินาที
ถ้ามวลของวัตถุทั้งสองเท่ากัน วัตถุที่มีความเร็วมากกว่าจะมีโมเมนตัมมากกว่า

4. วัตถุมีมวล 5 กิโลกรัม อยู่นิ่ง โมเมนตัมของวัตถุคือ…
การอภิปราย
เป็นที่รู้จัก :
มวลของวัตถุ (เมตร) = 5 กิโลกรัม
ความเร็วของวัตถุ (v) = 0
ถาม โมเมนตัมของวัตถุ (p)
จาวาบ :
p = mv = (5)(0) = 0
ถ้าวัตถุอยู่นิ่ง ไม่ว่ามวลของวัตถุจะมีขนาดเท่าใด โมเมนตัมของวัตถุก็จะเป็นศูนย์

5. ในเกมเบสบอล ลูกเบสบอลมวล 0,5 กิโลกรัม เคลื่อนที่ด้วยความเร็วเริ่มต้น 2 เมตร/ วินาที จากนั้นลูกเบสบอลถูกตีด้วยแรง F ในทิศทางตรงข้ามกับการเคลื่อนที่ของลูกเบสบอล ทำให้ความเร็วของลูกเบสบอลเปลี่ยนเป็น 6 เมตร/วินาทีถ้าลูกเบสบอลสัมผัสกับไม้เบสบอลเป็นเวลา 0,01 วินาที การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมคือ...

ก. 8 กก. ม. -1

B. 6 กก. ม. -1

C. 5 กก. ม. -1

ง. 4 กก. ม. -1

E. 2 กก. ม. -1

การอภิปราย

เป็นที่ทราบกันว่า:

มวลของลูกบอล (เมตร) = 0,5 กิโลกรัม

ความเร็วเริ่มต้น (v o ) = 2 ม./วินาที

ความเร็วสุดท้าย (v t ) = -6 ม./วินาที

ช่วงเวลา (t) = 0,01 วินาที

ถาม:การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัม

คำตอบ :

สูตรการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัม:

∆ p = mv t – mv o = m (v t – v o )

∆ p = (0,5 กก.)(- 6 เมตร/วินาที – 2 เมตร/วินาที)

∆ p = (0,5 กก.)(-8)

∆ p = 4 กก. ม./วินาที

คำตอบที่ถูกต้องคือ D.

6. วัตถุที่มีมวล 100 กรัม เคลื่อนที่ด้วยความเร็ว 5 เมตร/ วินาที มีแรงต้าน F กระทำต่อวัตถุเป็นเวลา 0,2 วินาที เพื่อหยุดวัตถุ ขนาดของแรง F คือ...

ก. 0,5 เอ็น

บี. 1,0 เอ็น

ซี. 2,5 เอ็น

ง. 10 เอ็น

ตะวันออก 25 เหนือ

การอภิปราย

เป็นที่ทราบกันว่า:

มวลของวัตถุ (m) = 100 กรัม = 100/1000 = 0,1 กิโลกรัม

ความเร็วเริ่มต้นของวัตถุ (v o ) = 5 ม./วินาที

ความเร็วสุดท้ายของวัตถุ (v t ) = 0

เวลาที่เกิดการชน (Δt) = 0,2 วินาที

คำถาม:ขนาดของแรง F มีค่าเท่าใด

คำตอบ :

ทฤษฎีแรงดล-โมเมนตัมกล่าวว่า แรงดลเท่ากับการเปลี่ยนแปลงของโมเมนตัม

I = ΔP

F (Δt) = m (v t – v o )

F (0,2) = 0,1 (0 – 5)

F (0,2) = 0,1 (– 5)

F (0,2) = -0,5

F = -0,5 / 0,2

F = -2,5 น

ขนาดของแรงคือ 2,5 นิวตัน เครื่องหมายลบแสดงทิศทางของแรง เครื่องหมายลบแสดงว่าแรงมีทิศทางตรงข้ามกับการเคลื่อนที่ของวัตถุ

คำตอบที่ถูกต้องคือ C.

7. ลูกเทนนิสมีมวล 100 กรัม ถูกปล่อยลงพื้นจากความสูง 20 เซนติเมตร โดยไม่มีความเร็วเริ่มต้น หลังจากกระทบพื้น ลูกบอลกระดอนด้วยความเร็ว 1 เมตร/วินาทีและ (g = 10 เมตร/วินาที² ) การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมของลูกบอลคือ...

ก. 0,1 นิวตัน

ข. 0,3 นิวตัน

ค. 0,5 เอ็นเอส

ง. 0,8 นิวตัน

อี. 0,9 เอ็นเอส

การอภิปราย

เป็นที่ทราบกันว่า :

มวลของลูกบอล (เมตร) = 100 กรัม = 0,1 กิโลกรัม

ความสูง (h) = 20 ซม. = 0,2 เมตร

ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/ s²

ความเร็วของลูกบอลทันทีหลังจากกระทบพื้น (v t ) = 1 เมตร/วินาที

ถาม : การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมของลูกบอล

คำตอบ :

ความเร็วของลูกบอลก่อนการกระทบ (v)o)

คำนวณความเร็วของลูกบอลก่อนกระทบพื้นโดยใช้สูตรการตกอย่างอิสระ กำหนดให้ความสูงของลูกบอลที่ตกอย่างอิสระ (h) = 0,2 เมตร ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/s² และต้องการทราบความเร็วของลูกบอลเมื่อกระทบพื้น ดังนั้นจึงใช้สูตรv² = 2gh

v 2 = 2 (10)(0,2) = 4

v = √4 = -2 ม./วินาที

เครื่องหมายลบถูกใช้เนื่องจากทิศทางการเคลื่อนที่ของลูกบอลก่อนชนพื้นนั้นตรงข้ามกับทิศทางการเคลื่อนที่ของลูกบอลหลังจากชนพื้นแล้ว

การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมของลูกบอล (Δp)

Δp = mv t – mv o = m (v t – v o )

Δp = (0,1)(1 – (-2)) = (0,1)(1 + 2) = (0,1)(3) = 0,3 นิวตันวินาที

คำตอบที่ถูกต้องคือ B.

8. วัตถุที่ตอนแรกอยู่นิ่งได้ระเบิดออกเป็นสองส่วนในอัตราส่วน 3:2 ส่วนที่มีมวลมากกว่าถูกเหวี่ยงออกไปด้วยความเร็ว 20 เมตร/ วินาทีดังนั้นความเร็วที่ส่วนที่มีมวลน้อยกว่าถูกเหวี่ยงออกไปคือ...

ก. 13,3 มิลลิวินาที–1

B. 20 มิลลิวินาที–1

C. 30 ms –1

ง. 40 ม. –1

E. 60 ms –1

การอภิปราย

เป็นที่ทราบกันว่า:

มวลของวัตถุที่ 1 ก่อนการชน = m

ความเร็วของวัตถุที่ 1 ก่อนการชน = 0 (วัตถุหยุดนิ่ง)

มวลของส่วนที่ 1 หลังการชน (m 1 ) = 3m

มวลของส่วนที่ 2 หลังการชน (m 2 ) = 2m

ความเร็วของส่วนที่ 1 หลังการชน (v 1 ') = 20 ม./วินาที

คำถาม:ความเร็วของส่วนที่ 2 หลังการชน (v 2 ')

คำตอบ :

สูตรสำหรับกฎการอนุรักษ์โมเมนตัม:

ม. 1กับ1 = ม. 1กับ1 ' + ม. 2กับ2 '

(ม.)(0) = (3ม.)(20) + (2ม.) กับ2 '

0 = 60ม. + (2ม.) v 2 '

60ม. = -2ม. v 2 '

60 = -2 v 2 '

v 2 ' = -60/2

v 2 ' = -30 ม./วินาที

เครื่องหมายลบแสดงว่าทิศทางการเคลื่อนที่ของส่วนที่ 2 นั้นตรงข้ามกับทิศทางการเคลื่อนที่ของส่วนที่ 1 ตัวอย่างเช่น ถ้าส่วนที่ 1 ถูกขว้างไปทางทิศตะวันออก ส่วนที่ 2 ก็จะถูกขว้างไปทางทิศตะวันตก

คำตอบที่ถูกต้องคือ C.

ที่มาของคำถาม:

ข้อสอบวิชาฟิสิกส์ระดับชาติ สำหรับนักเรียนมัธยมปลาย/อาชีวศึกษา

แสดงความคิดเห็น