ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਈਲ ਗਤੀ ਵਿੱਚ ਹੱਲ ਕੀਤੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ - ਕਿਸੇ ਵਸਤੂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।
1. ਇੱਕ ਵਸਤੂ ਨੂੰ 60 ° ਦੇ ਕੋਣ 'ਤੇ ਖਿਤਿਜੀ ਵੱਲ 12 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਗਤੀ ਨਾਲ ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਪ੍ਰਜੈਕਟ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। 1 ਸਕਿੰਟ ਲਈ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਸਤੂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ! ਗੁਰੂਤਾ ਪ੍ਰਵੇਗ 10 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ ਹੈ 2 ।
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਕੋਣ ( θ ) = 60 o
ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵੇਗ (v o ) = 12 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ
ਸਮਾਂ ਅੰਤਰਾਲ (t) = 1 ਸਕਿੰਟ
ਗੁਰੂਤਾ ਪ੍ਰਵੇਗ (g) = 10 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ 2
ਲੋੜੀਂਦਾ: 1 ਸਕਿੰਟ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਸਤੂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ
ਹੱਲ:
ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵੇਗ ਦਾ ਖਿਤਿਜੀ ਹਿੱਸਾ:
v ox = v o cos θ = (12 m/s)(cos 60 o ) = (12 m/s)(0.5) = 6 m/s
ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵੇਗ ਦਾ ਲੰਬਕਾਰੀ ਹਿੱਸਾ:
v oy = v o sin θ = (12 m/s)(sin 60 o ) = (12 m/s)(0.5 √ 3 ) = 6 √ 3 m/s
ਖਿਤਿਜੀ ਦਿਸ਼ਾ 'ਤੇ ਵਸਤੂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ:
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਵੇਗ ਦਾ ਖਿਤਿਜੀ ਭਾਗ (v x ) = 6 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ
ਸਮਾਂ ਅੰਤਰਾਲ (t) = 1 ਸਕਿੰਟ
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਖਿਤਿਜੀ ਰੇਂਜ (x)
ਹੱਲ:
6 ਮੀਟਰ/ਸਕਿੰਟ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਗੇਂਦ ਹਰ 1 ਸਕਿੰਟ ਵਿੱਚ 6 ਮੀਟਰ ਤੱਕ ਚਲਦੀ ਹੈ। 1 ਸਕਿੰਟ ਲਈ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗੇਂਦ ਦੀ ਦੂਰੀ 6 ਮੀਟਰ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਖਿਤਿਜੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਗੇਂਦ ਦੀ ਸਥਿਤੀ 6 ਮੀਟਰ ਹੈ।
ਖੜ੍ਹੀ ਦਿਸ਼ਾ 'ਤੇ ਵਸਤੂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ:
ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਦਿਸ਼ਾ ਨੂੰ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਅਤੇ ਹੇਠਾਂ ਵੱਲ ਨੂੰ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਚੁਣੋ।
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵੇਗ (v o ) = 6 √ 3 m/s (ਧਨਾਤਮਕ ਉੱਪਰ ਵੱਲ)
ਸਮਾਂ ਅੰਤਰਾਲ (t) = 1 ਸਕਿੰਟ
ਗੁਰੂਤਾ ਪ੍ਰਵੇਗ (g) = -10 m/s 2 (ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਹੇਠਾਂ ਵੱਲ)
ਲੋੜੀਂਦਾ: 1 ਸਕਿੰਟ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਚਾਈ
ਹੱਲ:
h = ਵੀo ਟੀ + 1/2 ਗ੍ਰਾਮ2 = (6√3)(1) + 1/2 (-10)(12) = = 6√3 + (-5)(1) = 6√3 – 5 = 6(1.7) – 5 = 10.2 – 5 = 5.2 ਮੀਟਰ।
1 ਸਕਿੰਟ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਸਤੂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ:
ਖਿਤਿਜੀ ਵਿਸਥਾਪਨ (x) = 6 ਮੀਟਰ
ਲੰਬਕਾਰੀ ਵਿਸਥਾਪਨ (y) = 5.2 ਮੀਟਰ
[ਆਈਆਰਪੀ]
2. ਇੱਕ ਸਰੀਰ ਨੂੰ 20 ਮੀਟਰ ਉੱਚੀ ਇਮਾਰਤ ਤੋਂ ਖਿਤਿਜੀ ਵੱਲ 30 o ਦੇ ਕੋਣ 'ਤੇ ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਪ੍ਰਜੈਕਟ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇਸਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਗਤੀ 50 ਮੀਟਰ/ਸਕਿੰਟ ਹੈ। ਸਰੀਰ ਦੇ 1 ਸਕਿੰਟ ਲਈ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲੰਬਕਾਰੀ ਵਿਸਥਾਪਨ ਦੀ ਗਣਨਾ ਕਰੋ! ਗੁਰੂਤਾ ਪ੍ਰਵੇਗ 10 ਮੀਟਰ/ਸਕਿੰਟ ਹੈ 2 ।
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਕੋਣ ( θ ) = 30 o
ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਉਚਾਈ (h o ) = 20 ਮੀਟਰ
ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵੇਗ (v o ) = 50 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ
ਸਮਾਂ ਅੰਤਰਾਲ (t) = 1 ਸਕਿੰਟ
ਗੁਰੂਤਾ ਪ੍ਰਵੇਗ (g) = 1 0 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ 2
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਕੱਦ (h)
ਹੱਲ:
ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵੇਗ ਦਾ ਲੰਬਕਾਰੀ ਹਿੱਸਾ:
v oy = v o sin θ = (50 m/s)(sin 30 o ) = (50 m/s)(0.5) = 25 m/s
ਕੱਦ:
ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਦਿਸ਼ਾ ਨੂੰ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਅਤੇ ਹੇਠਾਂ ਵੱਲ ਨੂੰ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਚੁਣੋ।
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵੇਗ (v o ) = 25 m/s (ਧਨਾਤਮਕ ਉੱਪਰ ਵੱਲ)
ਸਮਾਂ ਅੰਤਰਾਲ (t) = 1 ਸਕਿੰਟ
ਗੁਰੂਤਾ ਪ੍ਰਵੇਗ (g) = -1 0 m/s 2 (ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਹੇਠਾਂ ਵੱਲ)
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਕੱਦ (h)
ਹੱਲ:
h = v o t + 1/2 gt 2 = (25)(1) + 1/2 (-10)(1 2 ) = 25 + (-5)(1) = 25 – 5 = 20 ਮੀਟਰ।
1 ਸਕਿੰਟ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਰੀਰ ਦੀ ਉਚਾਈ 20 ਮੀਟਰ ਉੱਪਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇਰਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਜ਼ਮੀਨ ਤੋਂ 40 ਮੀਟਰ ਉੱਪਰ।
[ਆਈਆਰਪੀ]
3. ਇੱਕ ਛੋਟੀ ਜਿਹੀ ਗੇਂਦ ਨੂੰ 10 ਮੀਟਰ ਉੱਚੀ ਇਮਾਰਤ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵੇਗ v o = 10 m/s ਨਾਲ ਖਿਤਿਜੀ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਜੈਕਟ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। 1 ਸਕਿੰਟ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗੇਂਦ ਦੇ ਵਿਸਥਾਪਨ ਦੀ ਗਣਨਾ ਕਰੋ ! ਗੁਰੂਤਾ ਪ੍ਰਵੇਗ 10 m/s ਹੈ 2
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਉਚਾਈ (h) = 10 ਮੀਟਰ
ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵੇਗ (v o ) = 10 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ
ਸਮਾਂ ਅੰਤਰਾਲ (t) = 1 ਸਕਿੰਟ
ਗੁਰੂਤਾ ਪ੍ਰਵੇਗ (g) = 10 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ 2
ਲੋੜੀਂਦਾ: 1 ਸਕਿੰਟ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗੇਂਦ ਦੀ ਸਥਿਤੀ!
ਹੱਲ:
ਖਿਤਿਜੀ ਵਿਸਥਾਪਨ:
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਵੇਗ ਦਾ ਖਿਤਿਜੀ ਭਾਗ (v x ) = 10 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ
ਸਮਾਂ ਅੰਤਰਾਲ (t) = 1 ਸਕਿੰਟ
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਵਸਤੂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ
ਹੱਲ:
10 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਵਸਤੂ ਹਰ 1 ਸਕਿੰਟ ਵਿੱਚ 10 ਮੀਟਰ ਤੱਕ ਹਿੱਲਦੀ ਹੈ। 1 ਸਕਿੰਟ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਿਸਥਾਪਨ 10 ਮੀਟਰ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਖਿਤਿਜੀ ਵਿਸਥਾਪਨ 10 ਮੀਟਰ ਹੈ।
ਲੰਬਕਾਰੀ ਵਿਸਥਾਪਨ:
ਮੁਕਤ ਪਤਨ ਗਤੀ ਵਜੋਂ ਗਿਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਸਮਾਂ ਅੰਤਰਾਲ (t) = 1 ਸਕਿੰਟ
ਗੁਰੂਤਾ ਪ੍ਰਵੇਗ (g) = 10 ਮੀਟਰ/ਸੈਕਿੰਡ 2
ਲੋੜੀਂਦਾ: 1 ਸਕਿੰਟ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਚਾਈ (ਘੰਟਾ)
ਹੱਲ:
h = 1/2 gt 2 = 1/2 (10)(1 2 ) = (5)(1) = 5 ਮੀਟਰ।
1 ਸਕਿੰਟ ਬਾਅਦ, ਵਸਤੂ 5 ਮੀਟਰ ਤੱਕ ਡਿੱਗਦੀ ਹੈ। ਜ਼ਮੀਨੀ ਪੱਧਰ ਤੋਂ ਉਚਾਈ = 10 ਮੀਟਰ – 5 ਮੀਟਰ = 5 ਮੀਟਰ।
1 ਸਕਿੰਟ ਹਿੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਸਤੂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ:
ਵਸਤੂ ਦੀ ਖਿਤਿਜੀ ਦਿਸ਼ਾ (x) = 10 ਮੀਟਰ 'ਤੇ ਸਥਿਤੀ
ਵਸਤੂ ਦੀ ਲੰਬਕਾਰੀ ਦਿਸ਼ਾ (y) 'ਤੇ ਸਥਿਤੀ = 5 ਮੀਟਰ
[ਆਈਆਰਪੀ]
[wpdm_package id='532']
[wpdm_package id='536']
- ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵੇਗ ਨੂੰ ਖਿਤਿਜੀ ਅਤੇ ਲੰਬਕਾਰੀ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹੱਲ ਕਰੋ।
- ਖਿਤਿਜੀ ਵਿਸਥਾਪਨ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰੋ
- ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਚਾਈ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰੋ
- ਸਮਾਂ ਅੰਤਰਾਲ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰੋ
- ਵਸਤੂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰੋ
- ਅੰਤਿਮ ਵੇਗ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰੋ