1. ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਇੱਕ ਲਿਫਟ ਵਿੱਚ ਹੈ ਜੋ ਇੱਕ ਸਥਿਰ ਵੇਗ ਨਾਲ ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਵਧਦੀ ਹੈ । ਵਿਅਕਤੀ ਦਾ ਭਾਰ 800 N ਹੈ। ਤੁਰੰਤ ਲਿਫਟ ਰੱਸੀ ਟੁੱਟ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਲਿਫਟ ਡਿੱਗ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਲਿਫਟ ਦੀ ਰੱਸੀ ਟੁੱਟਣ ਤੋਂ ਠੀਕ ਪਹਿਲਾਂ ਅਤੇ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਲਿਫਟ ਦੇ ਫਰਸ਼ ਦੁਆਰਾ ਵਿਅਕਤੀ 'ਤੇ ਲਗਾਏ ਗਏ ਆਮ ਬਲ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।
A. 800 N ਅਤੇ 0
B. 800 N ਅਤੇ 800 N
C. 1600 N ਅਤੇ 0
ਡੀ. 1600 ਉੱਤਰ ਅਤੇ 800 ਉੱਤਰ
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਭਾਰ (w) = 800 ਨਿਊਟਨ
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਸਧਾਰਨ ਬਲ (N)
ਹੱਲ:
ਲਿਫਟ ਦੀ ਰੱਸੀ ਟੁੱਟਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ
ਜਦੋਂ ਵਿਅਕਤੀ ਲਿਫਟ ਦੇ ਫਰਸ਼ 'ਤੇ ਖੜ੍ਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਭਾਰ ਉਸ ਵਿਅਕਤੀ 'ਤੇ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਹੇਠਾਂ ਵੱਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਉਹ ਵਿਅਕਤੀ ਆਰਾਮ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਇਸ ਲਈ ਉਸ ਵਿਅਕਤੀ 'ਤੇ ਇੱਕ ਆਮ ਬਲ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ ਆਮ ਬਲ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਆਮ ਬਲ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਭਾਰ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।
ਕਿਉਂਕਿ ਵਿਅਕਤੀ ਲਿਫਟ ਵਿੱਚ ਆਰਾਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਲਿਫਟ ਇੱਕ ਸਥਿਰ ਗਤੀ ਨਾਲ ਚਲਦੀ ਹੈ (ਨਹੀਂ ਪ੍ਰਵੇਗ), ਇਸ ਲਈ ਵਿਅਕਤੀ 'ਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਨ ਲਈ ਕੋਈ ਸ਼ੁੱਧ ਸ਼ਕਤੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।
ΈF = 0
ਐਨ – ਡਬਲਯੂ = 0
ਐਨ = ਡਬਲਯੂ
N = 800 ਨਿਊਟਨ
ਲਿਫਟ ਦੀ ਰੱਸੀ ਟੁੱਟਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ
ਲਿਫਟ ਦੀ ਰੱਸੀ ਟੁੱਟਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਲਿਫਟ ਅਤੇ ਆਜ਼ਾਦ ਵਿਅਕਤੀ ਇਕੱਠੇ ਡਿੱਗਦੇ ਹਨ, ਜਿੱਥੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਵੇਗ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਅਤੇ ਦਿਸ਼ਾ ਗੁਰੂਤਾ ਕਾਰਨ ਪ੍ਰਵੇਗ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਵਿਅਕਤੀ 'ਤੇ ਕੋਈ ਆਮ ਬਲ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ।
ਸਹੀ ਜਵਾਬ ਏ ਹੈ.
2. 20 ਗ੍ਰਾਮ ਦੇ ਪੁੰਜ ਵਾਲਾ ਇੱਕ ਬਲਾਕ ਇੱਕ ਖੁਰਦਰੇ ਖਿਤਿਜੀ ਫਰਸ਼ 'ਤੇ ਇੱਕ ਸਥਿਰ ਵੇਗ ਨਾਲ ਇੱਕ ਸਥਿਰ ਵੇਗ ਨਾਲ ਚਲਦਾ ਹੈ ਜੇਕਰ ਬਲਾਕ 'ਤੇ 2 N ਕਿਰਿਆਵਾਂ ਦਾ ਬਾਹਰੀ ਬਲ ਹੈ। ਬਲਾਕ ਦੁਆਰਾ ਅਨੁਭਵ ਕੀਤੇ ਗਏ ਰਗੜ ਬਲ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।
ਉ. 0.3 ਨ
ਅ. 1.4 ਉੱਤਰ
ਸੀ. 2.0 ਉੱਤਰ
ਡੀ. 3.6 ਐਨ
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਪੁੰਜ (ਮੀਟਰ) = 20 ਗ੍ਰਾਮ
ਬਲ (F) = 2 ਨਿਊਟਨ
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਬਲਾਕ ਦੁਆਰਾ ਅਨੁਭਵ ਕੀਤੀ ਗਈ ਰਗੜ ਬਲ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ।
ਹੱਲ:
ਨਿਊਟਨ ਦੇ ਗਤੀ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਨਿਯਮ ਦੇ ਆਧਾਰ 'ਤੇ, ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਬਲਾਕ ਇੱਕ ਸਥਿਰ ਵੇਗ 'ਤੇ ਚਲਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਬਲਾਕ ਦਾ ਕੋਈ ਪ੍ਰਵੇਗ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ। ਬਲਾਕ ਇੱਕ ਸਥਿਰ ਵੇਗ 'ਤੇ ਚਲਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਕੋਈ ਪ੍ਰਵੇਗ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਜੇਕਰ:
- ਰਗੜ ਬਲ (F fric ) ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਬਾਹਰੀ ਬਲ (F) ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੈ।
- ਰਗੜ ਬਲ (F fric ) ਦੀ ਬਾਹਰੀ ਬਲ (F) ਦੇ ਉਲਟ ਦਿਸ਼ਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।
ਨਿਊਟਨ ਦੇ ਗਤੀ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਨਿਯਮ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰੋ:
ΈF = 0
F – F ਫ੍ਰਿਕ = 0
ਐਫ = ਐਫ ਫ੍ਰਿਕ
ਐਫ ਫ੍ਰਿਕ = 2 ਨਿਊਟਨ
ਸਹੀ ਜਵਾਬ ਸੀ.
3. 0.6 ਮੀਟਰ ਲੰਬਾਈ ਅਤੇ 0.4 ਮੀਟਰ ਉਚਾਈ ਵਾਲਾ ਇੱਕ ਨਿਰਵਿਘਨ ਝੁਕਾਅ ਵਾਲਾ ਸਮਤਲ। 1350 N ਭਾਰ ਵਾਲਾ ਇੱਕ ਬਲਾਕ ਝੁਕੇ ਹੋਏ ਸਮਤਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਵਧੇਗਾ। ਬਲਾਕ ਨੂੰ ਹਿਲਾਉਣ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੇ ਬਲ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।
ਉ. 100 ਨ
ਅ. 300 ਉੱਤਰ
ਸੀ. 600 ਉੱਤਰ
ਡੀ. 900 ਐਨ
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਬਲਾਕ ਦਾ ਭਾਰ (w) = 1350 ਨਿਊਟਨ
ਹਾਈਪ = 0.6 ਮੀਟਰ
ਵਿਰੋਧੀ = 0.4 ਮੀਟਰ
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਬਲ
ਹੱਲ:
ਹਾਈਪ = ਏਸੀ = 0.6 ਮੀਟਰ
opp = bc = 0.4 ਮੀਟਰ
ਪਾਪ θ = ਬੀਸੀ / ਏਸੀ = 0.4 / 0.6 = 4/6 = 2/3
ਨਿਊਟਨ ਦੇ ਗਤੀ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਨਿਯਮ ਦੇ ਆਧਾਰ 'ਤੇ, ਬਲਾਕ ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਵਧਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਬਾਹਰੀ ਬਲ (F) ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਭਾਰ ਦੇ ਖਿਤਿਜੀ ਹਿੱਸੇ (w x ) ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।
ΈF = 0
ਐਫ – ਡਬਲਯੂ x = 0
ਐਫ = ਡਬਲਯੂ ਐਕਸ
ਜੇਕਰ F = w x , ਤਾਂ ਵਸਤੂ ਸਥਿਰ ਵੇਗ ਨਾਲ ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਵਧਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।
w x = w sin θ = (1350)(2/3) = (2)(450) = 900 ਨਿਊਟਨ
ਸਹੀ ਉੱਤਰ ਡੀ ਹੈ।
4. ਤਿੰਨ ਬਲ, F 1 = 22 N, F 2 = 18 N ਅਤੇ F 3 = 40 N ਇੱਕ ਬਲਾਕ ਉੱਤੇ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਕਿਹੜਾ ਚਿੱਤਰ ਨਿਊਟਨ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਨਿਯਮ ਦਾ ਵਰਣਨ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਹੱਲ:
ਨਿਊਟਨ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਨਿਯਮ: ਕੁੱਲ ਬਲ (ΣF) = 0।
A. F 1 + F 2 – F 3 = 22 N + 18 N – 40 N = 40 N – 40 N = 0
B. F 2 + F 3 – F 1 = 18 N + 40 N – 22 N = 58 N – 22 N = 36 N (ਸੱਜੇ ਪਾਸੇ)
C. F 2 + F 3 – F 1 = 18 N + 40 N – 22 N = 58 N – 22 N = 36 N (ਸੱਜੇ ਪਾਸੇ)
D. F 1 + F 3 – F 2 = 22 N + 40 N – 18 N = 62 N – 18 N = 44 N (ਖੱਬੇ ਪਾਸੇ)